หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผม (ริ) จะเล่น HTPC อิอิ  (อ่าน 109963 ครั้ง)
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #225 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 12:46:13 »

ตอนนี้ติดปัญหาตรงที่มัน stream ไฟล์ mkv ไม่ได้น่ะครับ และยังมีอาการกระตุกอยู่ ไม่รู้ว่าเกิดจากที่ตอนนี้ใช้ Wireless G รึเปล่า

ป.ล. ลองๆ ค้นหาดูเรื่อยๆ แบบนี้ก็เจ๋งดีครับ แต่ต้องใช้เวลาหน่อย http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=133651

เอ..ผมเล่น mkv ผ่านแลนเหมือนกันก็ดูปกตินะครับ หรือว่าระยะผมมันใกล้ router ก้ไม่รู้นะครับ
Suhanna

« ตอบ #226 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 16:25:17 »

ตอนนี้ติดปัญหาตรงที่มัน stream ไฟล์ mkv ไม่ได้น่ะครับ และยังมีอาการกระตุกอยู่ ไม่รู้ว่าเกิดจากที่ตอนนี้ใช้ Wireless G รึเปล่า

ป.ล. ลองๆ ค้นหาดูเรื่อยๆ แบบนี้ก็เจ๋งดีครับ แต่ต้องใช้เวลาหน่อย http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=133651

ของผม Stream MKV ได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไร อาจต้องไป Set Codec ที่เครื่องลูกด้วยหนะครับ

Media Browser ผมเคยแนะวิธีใช้ไปนานมากแล้วครับ ตอนนี้ผมใช้ Plug In ดูดเอาหน้าปก  Poster กับ เรื่องย่อเอามาไว้รวมกับ File MKV เลย ไม่ต้องอาศัย Media Browser Load ทำให้เปิดหน้าจอหนังเร็วขึ้นเยอะครับ อิอิ  lol

แหะๆ ถ้าใช้ My Movies 3 ถ้าให้ดีต้องเสียสตางค์ครับ ลองเล่นตัว Media Center Master ดีกว่า เล่นยากหน่อย แต่ Feature ตรึม มันไปตามหา Load Sub .srt ให้ได้ด้วย ผมถือว่ามันยอดมากครับ โปรแกรมนี้หาข้อมูลหนังได้กระทั่ง TV Series ญี่ปุ่น เกาหลี แถมขนาดหนัง Adult VDO ยังหาเจอ ผมก็ไม่รู้จะพูดยังไงแล้วอะครับ อิอิ  lol

ปล มันมี Function หา Load Bit หนังให้อีกด้วยเนาะ แต่ผมว่ามันผิดกฏหมายเลยยังไม่ได้ลอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2010, 16:45:36 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #227 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 18:09:43 »

วันนี้ไปหาซื้อก๊อกสนาม กับก๊อกครัวมาเปลี่ยนใหม่ (ระบบน้ำเข้าที่แล้ว แรงดันน้ำชั้นล่างสูงมากๆ เล่นปั้มน้ำลงมาจากชั้นสี่ ก๊อกน้ำที่อาการไม่ค่อยดี จุกเครื่องกรองน้ำดื่ม ท่อที่ต่อไม่แน่น เป็นอันรั่ว หรือ ระเบิดกระจายหมดครับ อิอิ ดีจะได้เปลี่ยนทีเดียว ไม่อยากทำหลายรอบ) ได้ไปเดิน Index กับ Home Pro - SB เฟอร์ออกใหม่สวยเหมือนกัน (แต่ราคาผมว่าแพงกว่าคุณภาพไปเยอะเลย ว่าจะปรับห้องของเล่นเป็นห้องนอนแขก แล้วเริ่มต้นทำงานหนักอีกรอบเนาะ อิอิ ) โครงการแรกที่ต้องทำก่อนเลย คือปรับทัศนียภาพ จากเก้าอี้ทำงานผมเนาะ จะได้มีไอเดียสร้างสรรหน่อย ดูแบบนี้มากๆแล้วใจคอมันห่อเหี่ยวเนอะ

เดินรอบนี้เห็นเก้าอี้นั่งฟังเพลงดูหนัง ราคาไม่แพง นั่งสบายสมราคาที่ โฮมโปรด้วยอะครับ แต่ยังหาโซฟาฟังเพลงนั่งสบายๆมาแทนตัวเดิมไม่ได้เลย (ตัวเก่ามันใหญ่ไป ไม่มีที่วางลำโพง Surround เนาะ)
tsawana

« ตอบ #228 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 09:03:11 »

วันนี้นั่งอ่านเรื่อง Rip Bluray ดู และลองทำตามครับ ลองกับ Live Free or Die Hard ใช้เวลา Rip 45 นาที (Asus 4X) พอ Rip เสร็จก็แยกไฟล์ ถ้าทำบน External HDD ใช้เวลา 46 นาที แต่พอทำบน SSD Raid0 ใช้เวลาแค่ 15 นาทีเองครับ พอขั้นตอนการรวมไฟล์เป็น mkv ก็อีกประมาณ 90 นาที ที่ i7 920 @ 3.37 (21x160.5) ครับ

เมื่อกี้ลองเล่น Windows Home Server Vail อยู่ครับ แต่ยัง Setup ไม่ได้เลย ตอนนี้บู้ตไม่ขึ้นไม่รู้ว่าเป็นอะไร อิอิกำ
yoshiki
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #229 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 12:36:01 »

มาคอยติดตามผลงานต่อครับ great
tsawana

« ตอบ #230 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 12:38:10 »

ถ้าจัดการกับเจ้า Vail ไม่ได้ คืนนี้ผมคงไม่ได้นอนแน่ๆ หลังจากผ่านไป 6 ชั่วโมง ก็เริ่มเป็นรูปร่างขึ้นครับ หน้าตาการใช้งานเหมือนเว็ป Windows Live เลยครับ

หน้า Log In (ต้องไป add user ใน server ก่อนครับ) แล้วพิมพ์ https://server/remote โดยเปลี่ยน "server" เป็นชื่อ server ที่เราตั้งขึ้น

เมื่อ Log In เข้ามาแล้ว หน้าตาหลักๆ ก็เป็นแบบนี้ครับ

ลองเลือกดูเพลงใน Library ซักหน่อยนึง

ลองเข้าไปดูรูปอีกซักหน่อย

วันนี้พอแค่นี้ก่อนครับ เหนื่อยละ  out
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิถุนายน 2010, 12:47:11 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #231 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010, 12:23:33 »

วันนี้ได้ลองเล่น Windows Media Center กับ Media Browser รู้สึกว่าใช้งานง่ายขึ้นและสวยขึ้นด้วยครับ และนอกจากนี้ได้ไปเจอของเล่นใหม่อีกอย่างก็คือ unRAID ลองดูรายละเอียดต่อที่นี่เลยครับ http://www.lime-technology.com/ เหมาะสำหรับเอามาทำ Network Storage จริงๆ ครับ มีเวอร์ชั่นฟรีให้ใช้ด้วยครับ พรุ่งนี้ถ้ามีเวลา ว่าจะลองเล่นดูซักนิดครับ จะลองเอาหนัง Hi-Def ไปลง แล้วลองดึงข้อมูลพร้อมๆ กันดู ถ้าเกิดใช้งานได้ดี คงลงทุนทำ Storage ของบ้านแน่ๆ อิอิ  go
Suhanna

« ตอบ #232 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010, 23:11:24 »

พรุ่งนี้คงจะจัดสวนหน้าบ้านเสร็จครับ มีที่ให้จัดสวยอีกหลายจุดเหมือนกัน แต่คงเอาเรื่องบ่อปลาก่อน (เอาไว้ทดสอบเหยื่อตกปลาเนาะ อิอิ )  lol

ตอนนี้ผมเริ่มทำ HTPC ตัวที่สามอยู่ครับ คอนเซ็ป คือเอาไว้บันเทิงอย่างเดียว ไม่ต่อ Internet เพราะที่ฟาร์มต้องใช้ผ่านมือถือช้ามาก ตอนนี้เริ่มรื้อเอาของเก่ามาประกอบกันเป็นตัวก่อน ลองทดสอบโปรแกรมบันเทิงไปเรื่อยๆก่อนครับ เสร็จแล้วจะเอามาให้ดู (ตัวนี้อาจไม่ต้องเสียสตางค์เพิ่มเลย ของเล่นเหลือเพียบครับ เสียดายที่เอาเคสใหญ๋ๆไปเก็บที่ฟาร์มหมดแล้วเหลือเคสโนเนมเล็กๆอยู่ตัวเดียว แต่ไม่เป็นปัญหาแต่ประการใด ลุยครับ ขอเสียงดีๆ เงียบ ทำได้ทุกอย่างก็พอ) อิอิ  lol
idirex2000

« ตอบ #233 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010, 23:36:09 »

รอชมต่อครับพี่ great great
dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #234 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 01:00:02 »

ว่าจะถามอยู่พอดีครับ

ท่านใช้sink กับpower รุ่นไหนครับ

วันนี้ไปดู power Corsair ที่งามวงศ์วานมาไม่มีขายเลยอ่ะ

รับfitting3/8จ้า
tsawana

« ตอบ #235 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 03:33:44 »

รอชมเช่นกันครับพี่

ตอนนี้ผมต้องจัดการเรื่องการเก็บข้อมูล และระบบ network ในบ้านให้เรียบร้อยก่อนครับ ส่วนเรื่องทีวีคงต้องพักโครงการไว้ชั่วคราว เพราะทุกคนในบ้าน (มีแค่ 3 คน) ถูกใจกับการ Streaming มากๆ เลยครับ ตอนนี้เวลาดู 1080p DTS ยังมีอาการกระตุกอยู่ครับ แต่ถ้า 1080p AC3 หรือ 720p AC3 ผ่านฉลุยครับ

วันนี้ถ้ามีเวลา ผมจะลองเล่น unRAID ดูครับ ถ้าเกิดถูกใจคงได้หา Atom มาทำเป็น Server แน่เลยครับ ผมต้องการเงียบๆ และประหยัดไฟ เพราะต้องเปิด 24 ชั่วโมง หรือไม่ก็ต้องทำ Wake On Lan เอาไว้ครับ

ตอนนี้ผมกำลังคิดอยู่ว่าจะทำ GigaLan หรือ Wireless N แบบ 5Ghz เอาไว้ใช้ในบ้านดีครับ เพราะยังไงก็ต้องซื้อ Router ใหม่อยู่แล้ว เลยมองๆ Linksys E3000 เอาไว้ครับ ได้ทั้ง GigaLan และ Wireless N แบบ 2.4 และ 5Ghz ซึ่งข้อดีของ Router ตัวนี้ก็คือสามารถส่งสัญญาณได้ทั้ง 2.4 และ 5Ghz พร้อมๆ กัน
Suhanna

« ตอบ #236 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 07:36:27 »

บอร์ดอะตอมเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดตอนนี้สำหรับ File Server + Load Bit  24/7 ครับ ให้ผมทำใหม่คงเลือกทางนั้น แต่อุปกรณ์ผมเหลือเยอะมาก เลยต้องเอาบอร์ดใหญ่มาใช้ ไว้หมดสภาพก่อนคงดูเป็นอะตอมละครับ ระหว่างนี้ผมจัดการเรื่อง File หนังมาเป็นเดือนๆแล้ว ยังไปไม่ถึงครึ่ง ต้องค่อยเป็นค่อยไปครับ คงซักครึ่งปีอาจเสร็จ พบว่าแผ่นหนังผมหายไปเกินครึ่ง เช็คไปมาเป็นข้างบ้านเก่าผมมายืมหนังจากแม่บ้านผมแล้วไม่ได้เอามาคืนเนาะ (ผมไม่เคยเช่าหนังเลย ซื้อเป็น DVD อย่างเดียว อาทิตย์ละสามสี่เรื่องเป็นมาหลายปี) ประมาณว่าน่าจะมี DVD มากกว่า 500 เรื่องไหงมันเหลือแค่ สองร้อยกว่าๆเอง  diablo

ไอ้เรื่องที่จำได้ว่าดูแล้ว ซื้อมากับมือหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอหนะครับ

ตอนนี้กำลังศีกษาเรื่อง Remote App กับ Destop Conection บน Win7 อยู่ด้วยครับ กะ ใช้ คอมที่ใช้ทำงานเข้าไปสั่งการเรื่อง Load Bit กับ จัดการบริหารไฟล์บน Server บ้านโดยไม่ต้องมีหน้าจอกับ Key Board บน Server (ถ้าทำได้ประหยัดที่อีกเยอะเลย อาจทำ Server Atom เล็กๆไปเก็บไว้ในห้องเครื่องมือเลยเนาะ ซักหกเดือนค่อยไป Service ทีนึงอิอิ)  lol
Suhanna

« ตอบ #237 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 07:42:45 »

ว่าจะถามอยู่พอดีครับ

ท่านใช้sink กับpower รุ่นไหนครับ

วันนี้ไปดู power Corsair ที่งามวงศ์วานมาไม่มีขายเลยอ่ะ

ไม่ทราบว่าถามผมหรือเปล่าครับ

ไม่แน่ใจว่าจะช้ในเคสตัวไหนแต่ ถ้าเป็น SG02F Sink คงต้องใช้เป็น ยี่ห้อ Scythe ที่ TK เพราะเตี้ยสุด

http://www.tkcom99.com/product_detail.php?p_id=1010&is_product=Y&s_type_id=6&s_cat_id=43

ส่วน PSU ยัดลงได้ทุกขนาดที่กว้างปรกติ ไม่เกี่ยงความลึกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิถุนายน 2010, 07:44:26 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #238 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 08:12:48 »

เรื่อง remote desktop ถ้าจะให้ง่ายเลย คงต้องลง teamviewer ครับ ลงโปรแกรมเสร็จก็ใช้ได้เลย อยาก remote ไปเครื่องไหน ก็ลงโปรแกรมเครื่องนั้น เสร็จแล้วจำหมายเลขเครื่องให้ดีครับ

แต่ถ้าจะใช้โปรแกรมของวินโดวส์เลย ต้อง forward port ที่ router ให้เข้ามาเครื่องที่จะ connect ก่อนครับ อีกอย่างที่ต้องทำก็คือ ติดตั้ง no-ip เพราะว่าที่บ้านเราเป็น dynamic ip เจ้า no-ip จะจัดการให้เครื่องเราทำงานคล้ายๆ เป็น static ip น่ะครับ

แต่ถ้าใช้งานในแค่วงแลนที่บ้าน remote connection ของ windows ก็เพียงพอแล้วครับ โดยเครื่องที่เราจะ remote ไปหาต้องเป็น windows professional ขึ้นไป ถ้าเป็นรุ่นทำกว่าจะไม่มี remote desktop ครับ

ทุกวันนี้ผมก็ใช้ remote desktop สั่งงาน file server, bit server, streaming server อยู่ครับ โปรแกรม remote desktop สามารถเปิดพร้อมกันได้ครับ บางทีผมใช้คอม 3 เครื่องพร้อมกันเลย แต่ถ้าจะให้ดี คอมแต่ละเครื่องต้องเป็น static ip นะครับ ไม่งั้นไฟดับทีต้องมาไล่ setup กันใหม่

ไม่ทราบว่าพี่ต้องการแบบไหนครับ
Suhanna

« ตอบ #239 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 08:16:18 »

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลครับ เดวผมลองคลำๆก่อนสักวันสองวัน แล้วจะ Post ถามนะครับ (เผื่อเป็นประโยชน์กับท่านอื่นด้วย )  lol
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18   ขึ้นบน
  พิมพ์