หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผม (ริ) จะเล่น HTPC อิอิ  (อ่าน 109986 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #240 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 08:37:06 »

วันนี้เริ่มโครงการจัดสวนจุดแรกครับ เอารูปก่อนทำเละสุดๆมาให้ดูกันก่อน

เสร็จแล้วคงไปต่อกับบ่อปลาเล็กๆอีกข้างของห้องทำงาน (ว่ากันตามตำราฮวงจุ้ยเลยเนาะ อิอิ บ่อไม่เป็นสีเหลี่ยมเนาะ ผมเลี่ยงบาลี ทำเป็นบ่อ 8 เหลี่ยม เหมือนยันต์จีน)  lol

dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #241 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 09:06:48 »

ว่าจะถามอยู่พอดีครับ

ท่านใช้sink กับpower รุ่นไหนครับ

วันนี้ไปดู power Corsair ที่งามวงศ์วานมาไม่มีขายเลยอ่ะ

ไม่ทราบว่าถามผมหรือเปล่าครับ

ไม่แน่ใจว่าจะช้ในเคสตัวไหนแต่ ถ้าเป็น SG02F Sink คงต้องใช้เป็น ยี่ห้อ Scythe ที่ TK เพราะเตี้ยสุด

http://www.tkcom99.com/product_detail.php?p_id=1010&is_product=Y&s_type_id=6&s_cat_id=43

ส่วน PSU ยัดลงได้ทุกขนาดที่กว้างปรกติ ไม่เกี่ยงความลึกครับ

ครับ อย่างนั้นเลยครับ ผมว่าจะประกอบไว้ใช้เองซักเครื่องนะครับ

หลังจากเมื่ออาทิตย์ที่แล้วประกอบเครื่องให้เพื่อนแล้วเห็นสวยดี เลยอยากมีไว้ใช้เองบ้าง

อุปกรณ์หลักๆก็คงใช้ชุดเดิมแต่ที่ต้องหาPSUกับSINKเพราะเนื่องจากว่าSinkที่ใช้อยู่มันสูงมากและPSUยังใช้แบบธรรมดาอยู่เลยหลังจากที่

ENAMAXกลับบ้านเก่าเมื่อเดือนก่อน

เรื่องเสียงของ4850 TOP ของASUSก็ยังแก้ไม่ตกเพราะผมว่าเสียงพัดลมมันดัง จะลงsinkเทพก็ไม่ได้เนื่องจากต้องเว้นslotให้PCI wireless

ไม่ได้จริงๆคงต้องใช้3650แทน  Tongue Tongue Tongue

อยากได้แบบเงียบๆเพราะเราอยู่แบบ เรียนหอห้องเช่า ฮา

รับfitting3/8จ้า
Suhanna

« ตอบ #242 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 09:12:03 »

ลองดู 5450 Fanless ของ ASUS ดูครับ ไม่มีพัดลม เงียบและเย็นได้ใจ ประมาณ สองพันครับ

หรือถ้าเพิ่มงบเป็นประมาณ 3000 HIS 5670 ก็น่าสน เล่นเกมส์ได้ด้วย แต่เวลาประกอบลงเคสตัวนี้ต้องถอดปลัก D-sub ออกก่อน แล้วค่อยใส่เข้าไปใหม่เนาะ  lol

อยากให้ลองดู Series HD5xxx เพราะอนาคตมันเล่น True HD ออกทาง Port HDMI ได้เลย ไม่ต้องเพิ่มอะไรอีกแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิถุนายน 2010, 09:14:00 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #243 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 10:08:08 »

ไม่รู้ว่าช่วงนี้เป็นอะไรครับ แผ่น Bluray ส่วนมากเป็น DTS-HD หมดเลยครับ
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #244 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 10:21:28 »

ลองดู 5450 Fanless ของ ASUS ดูครับ ไม่มีพัดลม เงียบและเย็นได้ใจ ประมาณ สองพันครับ

หรือถ้าเพิ่มงบเป็นประมาณ 3000 HIS 5670 ก็น่าสน เล่นเกมส์ได้ด้วย แต่เวลาประกอบลงเคสตัวนี้ต้องถอดปลัก D-sub ออกก่อน แล้วค่อยใส่เข้าไปใหม่เนาะ  lol

อยากให้ลองดู Series HD5xxx เพราะอนาคตมันเล่น True HD ออกทาง Port HDMI ได้เลย ไม่ต้องเพิ่มอะไรอีกแล้วครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำชี้แนะ

เรื่องHDMIคงยังนะครับเพราะเนื้อที่ยังไม่เอื้ออำนวย(เนื้อที่ธนบัตรในกระเป๋า) คงต้องปรับปรุงเล่นชุดเดิมไปก่อน

คงเล่นเกมส์ซัก70ดูหนังฟังเพลงซัก30ประมาณนี้ครับ

เล่นเกมส์เรื่องใหญ่เพราะเดี๋ยวขัดใจผบทบ.

รับfitting3/8จ้า
tsawana

« ตอบ #245 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 10:49:21 »

ถ้าเล่น 3650 ผมว่าเล่น 5450 Fanless ดีกว่าครับ ได้ DX11 กับระบบเสียง DTS-HD กับ TrueHD ด้วย แต่ถ้ามี 3650 อยู่แล้วก็ไม่ว่ากันครับ

ป.ล. จริงๆ แล้ว 5450 ตอนนี้ก็ราคาไม่แรงนะครับ น่าสนใจมากๆ เลย
Suhanna

« ตอบ #246 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 16:13:43 »

Half Day Job สำหรับคนหกคนครับ ต้นไม้กับหินยังขาดอีกบางส่วน หาต้นที่ชอบใจยังไม่ได้ ต้องรอต้นไม้เข้าอาทิตย์หน้าค่อยไปเลือกกันใหม่ วันนี้ต้นหน้าตาดีๆหมดร้านแล้วอ่ะครับ อิอิ  lol

idirex2000

« ตอบ #247 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 22:01:58 »

สวนสวยมากครับพี่ great great
tpp
True Love Always

« ตอบ #248 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2010, 13:13:42 »

สวยเลยครับ
Suhanna

« ตอบ #249 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010, 12:07:48 »

ลองจัดที่ฟังเพลงแบบเห็นแก่ตัวใหม่ครับ เผื่อจะมีที่วางลำโพงเซอราวด์กับพื้นบ้าง

ซื้อเก้าอี้มาทีเดียวสองตัว แต่ที่ไม่พอวางครับ แหะๆ  diablo
tpp
True Love Always

« ตอบ #250 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010, 12:12:41 »

เดี๋ยวเย็นนี้ผมว่าจะกลับไปจัดห้องนอนใหม่ซักรอบนึงจะดีกว่าครับ เดิมๆน่ะวางลำโพงแบบเอาจริงเอาจังมากครับ ตอนนี้ผมว่าจะเพลาๆหน่อยคงดี บ้านจะได้สวยงามเป็นระเบียบด้วย เอ...หรือว่าจะรกเหมือนเดิมนะเนี่ย อิอิ
tsawana

« ตอบ #251 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 02:16:52 »

ผมอยากได้บ้านสะอาดๆ จังเลยครับ ตอนนี้ของในบ้านโดนรื้อกระจุยทุกวัน ผมกับแฟนต้องเก็บบ้านทุกวันเลยครับ แต่ก็เก็บไม่ทันไอ้ตัวเล็กซักที
Suhanna

« ตอบ #252 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 11:09:52 »

อีกสักแปดเก้าปีค่อยจัดบ้านใหม่ก็ได้ครับ บ้านมันโตตามวัยของเด็กๆของเราเนาะ ตอนนี้ขอทำ Infra Structure ให้ดึ สอนลูกให้คิดเป็น คิดดี รู้จักหาความสุขในชีวิต (โดยไม่สร้างความเดือดร้อนและเคารพในเสรีภาพผู้อื่นก่อน) ที่เหลือจัดได้หมดครับ ตอนลูกผม 4-11 ขวบ ผมทำบ้านไม่ได้เลย มีแต่เก็บของลงกล่องอย่างเดียว ลองนึกภาพว่า ลูกผมมันใช้จอโปรเจ็คเตอร์กับผนังบ้านแทนกระดานดำ เอานิ้วไปทดสอบความยืดหยุ่นของโดมลำโพง B&W ใช้โซฟาผมเป็นสปริงบอร์ดเนาะ ผนังห้องรับแขกเต็มไปด้วยรอยเท้า (ไปนอนบนสันโซฟาแล้วถึบเล่น) สุดท้ายห้องฟังเพลง (ห้องของเล่นพ่อ) เลยกลายเป็นห้องสวนสนุกลูกผมครับ ตอนลูกผมอายุ 12 ผมเก็บของเล่นลูกไปบริจาคมีมากกว่า 4 คิวเลยอ่ะนะ  lol

บ้านผมยังอีกยาวไกลครับ กว่าจะเรียบร้อย บ้านขอให้อยู่ได้ก่อน ที่เหลือ ค่อยๆจัดไปตามกำลังทรัพย์ที่เหลือเนาะ อิอิ

แค่จัดทัศนียภาพให้ดูดีหน่อย ชั้นล่างก็คงต้องใช้ความคิดกับเวลาเป็นปีๆแล้วครับ แค่ปลูกต้นไม้บนพื้น (ยังมีดาดฟ้าอีกเนาะ) ที่ถ่ายรูปมาให้ดูเป็นอะไรที่สรุปได้แล้ว เอาที่ต้องจัดการ (บางส่วนเท่านั้น) แค่ชั้นล่างพื้นดินมาให้ดูความรกเล่นครับ

สวนอาจารย์ ของ อาจารย์หมอเนาะ พ่อผมสอบได้ที่หนึ่งแพทย์ มีประวัติลงหนังสือเรียนสุขศึกษาสมัยเปลื่ยนจาก มศ เป็น ม ใหม่ๆ มีประวัติทางการศึกษา และ การคิดเครื่องมือทางการแพทย์มากมาย เป็นที่ปรึกษา WHO ดูแลประเทศแถวนี้ก็หลายประเทศ แต่เรื่องปลูกต้นไม้กับ ออกแบบก่อสร้างนี่ แหะๆ ผมจะออกแบบจัดให้ก็ไม่ยอม ชอบทำเอง เรียกเพื่อนผมมาทำหลังคาเมทตัลชี๊ทให้ เพื่อนผมมันไม่ยอมมาเก็บตังค์เนาะ สงสัยโดนผมด่าเช้าเย็น บอกว่ามึงจบที่เดียวกับกูอ่ะเปล่าว่ะ ผีมือมีแค่นี้หนะนะ พ่อกูเค้าไม่รู้เรื่อง ก็แนะนำซิว่ะ เค้าหนะเชื่อทุกคนหละ (ที่ไม่ใช่ผม เป็นแบบนี้ตั้งแต่หมอหยองมันบอกกับแม่ผมว่า ผมเป็นอภิชาติบุตร คือเก่งกว่าบุพการีเนาะ ผมเป็นพ่อคงภูมิใจ เพราะผมสอนลูกน้องมาตั้งแต่เป็นลูกจ้างแล้ว ว่าลูกต้องเก่งกว่าพ่อ ลูกน้องต้องเก่งกว่าลูกพี่ ชาติจะได้เจริญหนะ)

มุมสงบส่วนตัวหลังบ้านครับ ทำมาพร้อมบ้านจนไม้ระแนงขึ้นราแล้ว คงต้องดูดีๆ เพราะกะว่าจะทำหลังคาสวยๆกันแดดบางส่วน กันเอาไว้เป็นที่ติวหนังสือสำหรับลูกและเพื่อนๆลูกด้วย เพราะช่วงเวลาที่ลูกผมต้องออกสนามสอบแข่งขันใกล้เข้ามาแล้ว อุตสาห์ตั้งชื่อลูก(ชื่อแรกก่อนโดนภรรยาเปลี่ยนกลางอากาศคิดกันหน้าเคาเตอร์เปลี่ยนชื่อเลย เป็นผู้เกิดมาแต่ทรัพย์ ลูกกับผมอยู่บ้านยังไม่รู้เลยว่าภรรยาเปลี่ยนชื่อลูกให้เสร็จแล้ว พร้อมชื่อเค้า)แปลว่าชัยชนะของนักปราชญ์เนาะ เรื่องใช้กระดาษกับปากกาเป็นอาวุธนี่ ตระกูลเราไม่เคยแพ้ใครอยู่แล้ว อิอิ  lol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิถุนายน 2010, 11:18:27 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
shikuva
Registered User
*

« ตอบ #253 เมื่อ: 17 กันยายน 2010, 17:10:00 »

กำลังมองหา router (4 port 10/100/1000)หรือ AP ที่เป็น wiless N 300M อยู่ ตัว AP เท่าที่หาข้อมูลมาในบ้านเรายังไม่มี 300M รู้สึกจะมีแต่ 150M ตัวเลือกเยอะมากราคาตั้งแต่ 2,000-1x,xxx บาท

ที่ต้องการทำเนื่องจากทำ server ไว้ รวมความเร็วสาย internet 2 เส้นไว้โหลดบิท และ แชร์ไฟล์ให้คนในครอบครัวที่บ้านได้ดูหนังกัน (ครอบครัวคนจีน)
อุปกรณ์ที่มีอยู่แล้วคือ
Switch 8 port 10/100/1000 (ใช้ไป 7 port แล้วที่ชั้นล่าง เป็นหน้าร้านขายของ เน้นแชร์แค่ internet และดูหนังบ้างสำหรับคอมบางเครื่อง)
สาย amp cat6 (ได้ของพรุ่งนี้ของเดิมเป็น amp cat5e สาย cat5e หมดแล้วเลยสั่งเป็น cat6 ไปเลย และต้องลากขึ้นชั้น7 ยาวประมาณ50 M )
คีมเข้าสาย + หัว cat 6 <link>

ผมจะเลือกแบบไหนดี
1.switch 8 port 10/100/1000 + AP 300M (ไม่รู้ว่า lan 10/100 จะเกิดคอขวดไหม ใจผมอยากได้แบบนี้มากกว่า)
ภาค wiless ต้องการแค๋ แชร์เน็ท และ สตรีมหนังให้ hd player  2 ตัว เท่านั้นคับ
2.router 4 port 10/100/1000 wiless N 300M (ต้องการแค่ แชร์ เน็ท และสตรีมหนัง hidef เครื่องลูก 2 เครื่อง เท่านั้น ) QOS หรือ USB ไม่มีความจำเป็น เลือกญี่ห้อไหนดี ที่ราคาไม่ต้องสูง ผมเล็ง ASUS RT_N16 ไว้
3.เนื่องจาก window xp การเซ็ท permission นั้นห่วยมาก เซ็ทแล้วบางเครื่องเข้าได้ บางเครื่องเข้าไม่ได้ (หรือผมทำไม่เป็นก็ไม่รู้) ผมจะหาโปรแกรมอะไรมาเสริมดี ตัว server ลง window xp pro และ VM ware และใส่ ClearOS ไว้ใน vm ware

รบกวนท่านพี่ Suhanna และ ท่านสมาชิกช่วยเหลือหน่อยคับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน 2010, 17:11:40 โดย shikuva » บันทึกการเข้า
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #254 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 16:19:11 »

กำลังมองหา router (4 port 10/100/1000)หรือ AP ที่เป็น wiless N 300M อยู่ ตัว AP เท่าที่หาข้อมูลมาในบ้านเรายังไม่มี 300M รู้สึกจะมีแต่ 150M ตัวเลือกเยอะมากราคาตั้งแต่ 2,000-1x,xxx บาท

ที่ต้องการทำเนื่องจากทำ server ไว้ รวมความเร็วสาย internet 2 เส้นไว้โหลดบิท และ แชร์ไฟล์ให้คนในครอบครัวที่บ้านได้ดูหนังกัน (ครอบครัวคนจีน)
อุปกรณ์ที่มีอยู่แล้วคือ
Switch 8 port 10/100/1000 (ใช้ไป 7 port แล้วที่ชั้นล่าง เป็นหน้าร้านขายของ เน้นแชร์แค่ internet และดูหนังบ้างสำหรับคอมบางเครื่อง)
สาย amp cat6 (ได้ของพรุ่งนี้ของเดิมเป็น amp cat5e สาย cat5e หมดแล้วเลยสั่งเป็น cat6 ไปเลย และต้องลากขึ้นชั้น7 ยาวประมาณ50 M )
คีมเข้าสาย + หัว cat 6 <link>

ผมจะเลือกแบบไหนดี
1.switch 8 port 10/100/1000 + AP 300M (ไม่รู้ว่า lan 10/100 จะเกิดคอขวดไหม ใจผมอยากได้แบบนี้มากกว่า)
ภาค wiless ต้องการแค๋ แชร์เน็ท และ สตรีมหนังให้ hd player  2 ตัว เท่านั้นคับ
2.router 4 port 10/100/1000 wiless N 300M (ต้องการแค่ แชร์ เน็ท และสตรีมหนัง hidef เครื่องลูก 2 เครื่อง เท่านั้น ) QOS หรือ USB ไม่มีความจำเป็น เลือกญี่ห้อไหนดี ที่ราคาไม่ต้องสูง ผมเล็ง ASUS RT_N16 ไว้
3.เนื่องจาก window xp การเซ็ท permission นั้นห่วยมาก เซ็ทแล้วบางเครื่องเข้าได้ บางเครื่องเข้าไม่ได้ (หรือผมทำไม่เป็นก็ไม่รู้) ผมจะหาโปรแกรมอะไรมาเสริมดี ตัว server ลง window xp pro และ VM ware และใส่ ClearOS ไว้ใน vm ware

รบกวนท่านพี่ Suhanna และ ท่านสมาชิกช่วยเหลือหน่อยคับผม

ระดับเสี่ยเล่นตัวแพงเลยครับ  love

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18   ขึ้นบน
  พิมพ์