หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ UPS ที่สำรองไฟให้หน่อยครับ  (อ่าน 10948 ครั้ง)
TAE007
Vmodtech Member

kmolom@hotmail.com
« เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 11:28:18 »

คือ เมื่อวาน เกิด ฝนตกฟ้าร้อง ช่วงเช้า ซึ่งผมก็เปิดคอมทิ้งไว้ เกิด ฟ้าผ่า ลงมาใกล้ๆบ้าน ผมก็ตื่นมาดู ช่วงนั้นประมาณ ตี5 กำลังจะปิดคอม อ้าวเวรกรรม มัน ไหม้ต่อหน้าผมเลย ตอนนั้นอะไรไหม้ไม่รู้ล่ะรีบ ดึงปลั๊กทันใด หลังจากรอฟ้าฝน สงบ ก็มาลองเปิดดู อ้าวเวรกรรม ไม่ติด ลองดมๆกลิ่นดู นั้น พาเวอร์ไปซะแหละ - -.

สรุป โมเด็ม พาเวอร์ พอตแลน 3 อย่าง เน่าไปเป็นที่เรียบร้อย

1. โมเด็มแก้ไขโดย เปลี่ยนตัวใหม่ เออดีล่ะ เสีย 100 ได้ของใหม่เลยของ 3 bb อิอิ รอดไปหนึ่ง
2. พาเวอร์ เซ็งโครต ของ EM500W ได้ตัว ถอดสายได้อ่ะ (ดันหมดประกัน) ลองเกะดู ฟิวส์ไม่ขาด แต่มี ลอยไหม้อยู่ เกินความรู้ เลยเอาไปฝากร้าน ช่างแถวบ้าน ดู ก็รอต่อไป ไม่รู้จะซ่อมดีไหม
3. พอตแลน ของบอร์ด DFI ถ้าจะเสียนะ เพราะไฟ มันขึ้นค้างเลย ไฟที่ พอตแลนนะครับ แล้วลองเสียบก็ไม่ทำงาน เลยไปหา กาดแลนมาใส่ เอาของพี่มา แถวบ้านมา เออดีว่ะ 55 รอดไปอย่าง

สรุป ปัญหาที่จะถามคือ

1. พอตแลนมันเสียแล้วใช้ไหมตอนนี้ใช้งาน ตัวกาดอยู่ ขี้เกรียจเคลม บอร์ดนะครับ รอนานด้วย ผมอยู่ ต. เคลมยากอีก เพราะสั่งซื้อ จากเน๊ต เอา

2. ตอนนี้ผมใช้ พาเวอร์ของ Delux ซื้อมา 900 มั่ง 450w ใส่กับเครื่องนี้อยู่ พอดีซื้อมานานแล้วกะเอาไว้สำรองนี้แหละได้ใช้จนได้

ปัญหาคือ เครื่องผม มี แรม 2 G E8400 กาดแลน HDD 3 ลูก CD ไม่ได้ใส่ไม่มีสายพอ กับ 8800 GTS อันนี้ใช้หัวแปลงไฟใส่เอา นะครับ (พัดลมไฟอะไรไม่ได้ใส่เลกลัวไฟไม่พอ)

อยากรู้ว่าไฟมันจะพอไหม ครับ แต่ตอนนี้ลองเปิดทั้งวัน (ไม่ได้เล่นเกม) ก็ไม่ดับอะไรนะครับ

แล้ว ไอ้บอร์ดผมมันต้องการไฟเลี้ยงนะ 12 หรือ 24 นี้แหละที่มันมี 8 พินบอร์ดเก่ามันมี 4 ใช่ปะ ตอนนี้ผมเสียบ 4 พินอยู่อยาก ทราบว่ามันจะมีปัญหาอะไรไหม ควรจะไปหาพาเวอร์มา ใหม่เลยไหมครับ หรือไปซื้อหัวแปลง 4 เป็น 8 มาเอาหรือจะเสียบ 4 อยู่ตลอดเลยครับ เพราะไม่ได้ใช้งานหนักเอาไว้โหลดบิต กับ เล่นเน๊ตเฉยๆ นะครับ

ไงตอบให้ด้วยนะไว้จะแวะมาดู อิอิ ขอบคุณมากครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤษภาคม 2010, 21:33:34 โดย TAE007 » บันทึกการเข้า
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 11:42:30 »

ถ้าดีลักซ์ 460 วัตต์เหรอครับ 

ตอนนั้นเคยซื้อมาใช้อยู่ครับ  ที่ว่ามันแถมมากับเคสของมันเองนะครับ รุ่นนั้นแหล่ะครับ

เคยเสียบกับ E8400 + P5Q-E การ์ดฟอร์ซ่า 8800GT  แรมคู่นึง  ก็ไม่วูบนะครับ  แต่ก็ไม่การันตีว่าจะยืนระยะได้ขนาดไหน

มิเตอร์จับดูก็ idle 170 วัตต์เข้าให้  ตอนเปิด 3D ลูกพี่ล่อไป 330 วัตต์   โหดร้ายจริงๆครับ

เรื่องฟ้าผ่านี่  น่าเห็นใจครับ    แต่ก่อนทีวีแถวๆบ้านนอกผมนี่พังเป็นว่าเล่นเลยครับเพราะว่าบ้านไหนขึ้นเสาอากาศสูงนี่ โดนไฟลงกรานด์เข้าไป ฟิวส์ก็เอาไม่ทันครับ พังทั้งเครื่องเลย     

คิดว่าน่าจะใช้ได้นะครับสำหรับซํพพลายครับ กล้อมแกล้มใช้ไปพลางๆแบบไม่อัดได้ครับ
dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 11:48:18 »

ไม่แน่ใจว่าระยะยาวจะใช้ได้นานแค่ไหนนะครับสำหรับpower

เรื่องแลนฟ้าลงนี่ต้องทำใจครับ ชิบระเบิดชิบใหม้ก็มีมาก

รับfitting3/8จ้า
beerking

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 12:20:09 »

ไม่แนะนำครับ   เพราะ ว่า ใช้งานไป มี ตึปแน่ๆ  อิอิ  หาสัก 550W  อัพแล้วกันครับ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 15:03:50 »

ไฟตัวอื่นไม่ค่อยเสียวเท่าไหร่ครับ

แต่เสียวไฟ +12V นี่แหล่ะครับว่าลูกพี่จะจ่ายให้กับการ์ดไหวหรือเปล่าครับ  ถ้าไหวก็  ลองดูครับ ถ้าเปิดแล้วแบ้ว หรือ เปิดได้แต่เล่น 3D แล้วแบ้ว ก็คงแย่แล้วหละครับ เง้อ

ฝ่าผ่าดอกเดียวนี่ อันตรายจริงๆครับ นี่ก็ยิ่งใกล้หน้าฝนแล้วด้วยสิครับ
kingmax

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 16:32:48 »

ผมกลัวใช้ไปสักพักจะออกอาการนะครับ Deluxe HD3 8800GTS กินเยอะอยู่นะครับ
TAE007

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 17:18:51 »

เออแล้วมีตัวไหนแนะนำมั่งครับเนี่ย ไอ้ตัว EM ผมก็ไม่รู้ซ่อมได้หรือปล่าว นะสิครับ แต่ผมไม่ได้เล่นเกมอะไรนะครับ เอาไว้โหลดบิต ฟังเพลง เปิดเวปเฉยๆ ตอนนี้ยังไม่ลากล่ะครับ กลัวไม่ พอนั้นแหละ

1.ซื้อ ออนไลน์ ซื้อเวปไหนดีครับ แล้วมีแนะนำมั่งไหมครับ (ไม่ได้ซื้อนานล่ะ ช่วงนั้นเล่นแต่ OC หามือ2 เอา มือ1 สั่งแอดไวน์นะครับ)

2.พ่อค้าเก่าที่เวป OC ผมซื้อของบ่อยๆตอนนั้นเขาแนะนำ ยี่ฮ้อนี้นะครับ  RaidMAX ดีไหมเนี่ยลองหาข้อมูลดูเขาว่าราคาถูก คุณภาพเกินราคา จริงปะเนี่ย หรือ หลอกขายตูหว่า - -.
เออรุ่นเนี่ย รี่วิว http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=659608

3.อ้อมันรุ่น DLP-360A นะครับ 450 W (มันมีวิธีคำนวณไฟว่าพอไหมครับ)

4.เออ แล้วไอ้ไฟเลี้ยง บอร์ดนะครับ เป็นไงมั่งเนี่ย ผมเสียบได้แค่ 4 พิน นะครับจะเป็นไรไหม - -. rules
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2010, 17:50:19 โดย TAE007 » บันทึกการเข้า
TAE007

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 17:46:11 »

ดันๆ ตอบข้างบนหน่อยนะคร๊าบ ตอนนี้ ยังมิเกิดปัญหาอะไร
tobi-x-kato
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 19:03:03 »

เออแล้วมีตัวไหนแนะนำมั่งครับเนี่ย ไอ้ตัว EM ผมก็ไม่รู้ซ่อมได้หรือปล่าว นะสิครับ แต่ผมไม่ได้เล่นเกมอะไรนะครับ เอาไว้โหลดบิต ฟังเพลง เปิดเวปเฉยๆ ตอนนี้ยังไม่ลากล่ะครับ กลัวไม่ พอนั้นแหละ

1.ซื้อ ออนไลน์ ซื้อเวปไหนดีครับ แล้วมีแนะนำมั่งไหมครับ (ไม่ได้ซื้อนานล่ะ ช่วงนั้นเล่นแต่ OC หามือ2 เอา มือ1 สั่งแอดไวน์นะครับ)

2.พ่อค้าเก่าที่เวป OC ผมซื้อของบ่อยๆตอนนั้นเขาแนะนำ ยี่ฮ้อนี้นะครับ  RaidMAX ดีไหมเนี่ยลองหาข้อมูลดูเขาว่าราคาถูก คุณภาพเกินราคา จริงปะเนี่ย หรือ หลอกขายตูหว่า - -.
เออรุ่นเนี่ย รี่วิว http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=659608

3.อ้อมันรุ่น DLP-360A นะครับ 450 W (มันมีวิธีคำนวณไฟว่าพอไหมครับ)

4.เออ แล้วไอ้ไฟเลี้ยง บอร์ดนะครับ เป็นไงมั่งเนี่ย ผมเสียบได้แค่ 4 พิน นะครับจะเป็นไรไหม - -. rules

ข้อ 1 - 2 สั่ง tk ก็ได้มั้งครับ เป็นผม ผมเอาตัวนี้

http://www.tkcom99.com/product_detail.php?p_id=1032&is_product=Y&s_type_id=3&s_cat_id=181

2,250 บาทดีกว่าไปเล่น raidmax กากๆ ครับ ใช้ยาวๆไปเลย

ส่วนข้อ 4 ไฟเลี้ยงบอร์ดเสียบแค่ 4 ก็ทำงานได้ครับไม่มีปัญหาอะไร

TAE007

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 20:32:59 »

ข้อ 1 - 2 สั่ง tk ก็ได้มั้งครับ เป็นผม ผมเอาตัวนี้

http://www.tkcom99.com/product_detail.php?p_id=1032&is_product=Y&s_type_id=3&s_cat_id=181

2,250 บาทดีกว่าไปเล่น raidmax กากๆ ครับ ใช้ยาวๆไปเลย

ส่วนข้อ 4 ไฟเลี้ยงบอร์ดเสียบแค่ 4 ก็ทำงานได้ครับไม่มีปัญหาอะไร

อ้อครับ มันกาก ขนาดนั้นเลยหลอเนี่ย - -.
TAE007

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 22:47:04 »

เออลืมถามครับแล้วตัวที่ท่าน แนะนำจาก Tk เนี่ย สเปคสุดๆที่มันรองรับนี้ขนาดไหนครับ พอประมาณได้ไหมครับ ผมจะได้ซื้อเพื่อ ไว้นะครับไม่อยากลงเงินบ่อย ยิ่ง จนๆ - -. แล้ว Tk สั่งของยากไหมครับเนี่ย ไม่เคยสั่งเลย แต่เคยเข้าไปดูตอนไป กทม. อยู่ครับ ที่ประตูน้ำใช่ป่าวเนี่ย นานแหละ - -.
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 22:53:34 »

lol ที่ทำงานโดนเหมือนกัน เสียไปหลายเครื่อง Hub PSU board UPS เดี้ยงกันระนาว คนใช้แฮปปี้ บอร์ดเสียได้เครื่องใหม่ครับ ตอนนี้ใช้ 478 ส่วนPSU ไม่ซ่อมครับ เพราะซ่อมแล้วใช้ไม่ได้นาน คนขายแฮปปี้เหมือนกัน ผ่าทีเกิดรอยไหม้ตัดประกัน แถมได้ขายของใหม่ ช่วงนี้ฟ้าฝนไม่ดีเลยผ่าบ่อย ก่อนนอนอย่าลืมถอดสายโทรศัพท์ออกจากโมเด็ม ถอดสายอากาศออกจากทีวีนะครับ ปลั๊กไฟต่างๆก็ถอดให้หมดเลย อย่าเสียบไว้ ฟ้าลงแล้วไม่คุ้ม ถึงไม่เสียแต่มันจะเอ๋อๆไปเลย
TK ไม่ยากนะ แถมยังเลือกบริษัทขนส่งเอกชนให้เราด้วย จะยากตอนสายไม่ว่างนิแหละอิอิ ตอนเราว่างโทรไม่ติด ส่วนใหญ่ให้เค้าส่งมาที่ทำงานอ่ะครับ อยู่ในตัวเมือง แต่NTCจะไม่ส่งถึงที่ ต้องไปเอาที่สาขา ลองเช็กดูล่ะกันท่าน
ร้านJediยิ่งง่ายเลยเจ๊บ๊วยลดราคาง่ายจริงๆครับ ส่งก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ rules

บอร์ดนะใจจริงอยากให้ส่งเคลมนะ เพราะเผื่อบ้างส่วนมันเพี้ยนไปด้วย แต่กลัวว่าจะได้ของเวียนเทียนซ่อมมา ก็ไม่ไหวเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2010, 22:58:21 โดย cicimaru » บันทึกการเข้า

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 23:02:26 »

จะเอาซัพพลายมาตรฐานๆหน่อยก็  ลูกละสองพันขึ้นไปแหละครับงานนี้

จะว่าไงดี   ถ้าให้เทียบนะครับ   เหมือนๆซัพพลายเป็นน้ำมันเชื้อเพลิง

จะให้รถสูตร 1  มาเติมแก๊สโซฮอล 91...  เดี๋ยวเครื่องมันก็น๊อคครับ

หรือไม่ก็ เอาเฟอรารี่มาจับลงถังแก๊ส LPG อะไรทำนองนั้นครับ เง้อ...

ต้องออกเทน 100 ขึ้นไปแหล่ะครับงานนี้  ถึงจะแมทช์กันครับ  อิอิกำ drunk
TAE007

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 15:53:32 »

มีตัวอื่นแนะนำอีกไหมครับ นอกจาก     

Scythe Strong 600W 80Plus
Price: 2,250 บาท

ขอแบบ ไม่เกิน 2500 นะครับ

แต่จะซื้อก็รอดูก่อนนะครับ รอดูว่า ของเก่ามันซ่อมได้ไหมนะครับ ถ้าซ่อมไม่ได้เสียดายเหมือนกันซื้อมาตั้ง 4000 กว่าตอนนั้น - -.
TAE007

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 20:31:17 »

ขอบคุณทุกท่่านที่มาให้คำตอบและกำลังใจนะครับ ขอบคุณครับผม  love
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์