หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: --- Review: Silverstone FT02 + FT02-WRI ของเค้าดียังไงมาดูกัน !!! ---  (อ่าน 17255 ครั้ง)
SSTBOY
Registered User
*

« เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 09:41:56 »

--- Review: Silverstone FT02 + FT02-WRI ของเค้าดียังไงมาดูกัน !!! ---

ทางร้านเขาฝากมา ช่วย Review ให้เขาหน่อย
ส่วนตัวผมแล้วใช้ FT02B-W ตัวสีดำอยู่ครับ เงียบและเย็นมากครับ
ผมว่าคุณภาพสมราคาครับ เลยกล้าที่จะมา Review

และเช่นเคย ผมดูจาก Review นอกแล้ว เขาถ่ายรูปได้สวยกว่าผมมาก
ชัดกว่าผมหลายขุมเลยครับ อีกทั้งยังละเอียดมาก ดังนั้น ขออนุญาติ นำรูปของเขามาลงนะครับ

ขอขอบคุณ http://www.modders-inc.com ครับ

*ตัวที่ผมเห็นส่วนมากเป็นสีดำ ไม่ทราบว่าสีเงินมีขายด้วยหรือเปล่านะครับ?

----------
ข้อมูล
Brand: Silverstone
Code: FT02B-W
Available color: Black / Silver
Price FT02B-W: ราคา HWH (สีดำ) ราคาประมาณ 8,500 บาท
Price FT02B-WRI: ราคา HWH (สีดำ) ราคาประมาณ 9,300 บาท

----------

กล่องใหญ่โตพอสมควร ครับผม

----------

เริ่มต้นด้วยด้านหน้าครับ มีช่องด้านหน้า 5 Bays ทั้งตัวเป็น Alu. ครับ

----------

ด้านหลังช่วงบนมีที่ร้อยสาย I/O ออกทางด้านหลัง เพราะว่าเคสตัวนี้ติดตั้ง M/B แบบ 90องศาครับ ต้องร้อยสายต่างๆ ออก

ทางด้านบน ส่วนด้านหลังเคสเป็นตะแกรง ติดด้วยตัวกรองฝุ่น ซึ่งสามารถถอดออกได้ครับ ... แหล่ม!

----------

มุมมองด้านบนครับผม มีในส่วนของตัว เปิด-ปิด Power, LED, I/O, และช่องระบายอากาสที่เป็น

ตะแกรงครับ

----------

ช่องเสียบ USB/หูฟัง/Mic เป็นบานเลื่อนตามรูปครับ

----------

วิธีเปิดฝาเคสด้านบนออก ตามรูปภาพเลยครับ ใช้ดึงขึ้นครับ

----------

โครงสร้างของตัว Lock ฝาด้านล่างนะครับ มีทั้งหมด 6 ตัว ค่อนข้างแข็งแรงครับ สบายใจได้

----------

มุมมองด้านล่างของฝาเคสด้านบนนะครับ ชิ้นนี้ทำจากพลาสติกครับ และข้างในไม่ได้ลงสีครับ แต่ตะแกรงด้านนอกเป็น Alu.

อย่างบางครับ

----------

มุมมองด้านบนครับ หลังจากเปิดฝาแล้ว มีพัดลมสำหรับดูดลมออกขนาด 120cmx1 และช่องสำหรับเสียบการ์ดเป็น Aero

Slot ช่วยระบายอากาศ และ ด้านท้ายสุดเป็นช่องสำหรับใส่ PSU ในแนวตั้งเช่นกันครับ

----------

หน้าตาเต็มของเคสจากด้านข้างครับ หลังจากเปิดฝาแล้ว

----------

มาไล่ดูทีละส่วนตั้งแต่ พัดลมด้านล่าง ขนาด 180cmx3 โดยแต่ละตัวมีที่กรองฝุ่นแบบถอดได้มาให้ด้วยครับ ดึงเข้า-ออก

สะดวกครับ

----------

ในส่วนของพัดลมทั้ง 2 ตัว บริเวณด้านหลังจะมีตัวตะแกรงพลาสติกมาให้ด้วยเพื่อป้องกัน มือหรืออุปกรณ์หล่นลงไปในพัดลมนะ

ครับ เพื่อความปลอดภัยประมาณนั้น ...

----------

ด้านล่างจะมีช่องว่างไว้สำหรับดูดลมเย็นเข้าไปภายในตัวเคสครับ

----------

ต่อมาในส่วนของ HDD จะมาเป็นแบบ Rack ครับ โดยหันหน้าออกมาด้านข้าง ตรงจุดนี้เอง คือสิ่งหนึ่งที่แตกต่างไปจาก

RV02 ครับ เราสามารถจะใส่ HDD ได้ง่ายขึ้นครับ และ Rack ถูกออกแบบมาให้เป็น Tools less ด้วยครับ สะดวกดี

ครับ

----------

ด้านหลังของ Rack จะมีตัว CP-05 มาให้ 1 ตัวครับ ทำให้ HDD ของคุณ Support Hot-Swap ครับ ซึ่ง

หากคุณต้องการให้เป็น Hot-swap มากกว่า 1 Tray คุณสามารถซื้อตัว CP-05 นี้เพิ่มได้ครับ

----------

ช่องสำหรับใส่ Drive ด้านในเป็นแบบ Tools less เช่นกันครับ ติดตั้งง่ายครับ

----------

พัดลมสำหรับดูดอากาศออกทางด้านบน ขนาด 120cmx1 ครับ

----------

Switch ด้านบนสำหรับปรับความเร็วลมของพัดลมทั้ง 3 ตัวด้านล่างครับ เลือกปรับได้ 2 ระดับ Low และ High

ครับ

----------

มาเปิดฝาอีกข้างกันครับ ด้านหลังมีช่องสำหรับติดตั้ง CPU Cooler มาให้แล้วครับและที่จัดเก็บสายที่ถือว่าค่อนข้างเยอะครับ

สายไม่รกหูรกตาแน่นอนครับ

----------

คราวนี้มาถึงตัวฝาครับ ที่จัดการบุตัวเก็บเสียงมาให้แล้วครับ ทั้ง 2 ด้าน นี่และสาเหตุของความเงียบ สงัด หุหุ

----------

มาถึงขั้นตอนการติดตั้งครับ อุปกรณ์ทุกๆ ตัวถูกออกแบบมาให้ติดตั้งในแนว 90 องศาครับ เพื่อที่จะได้ระบายความร้อนแบบตัว

ใครตัวมัน ไม่เกิดการสะสมความร้อนของอุปกรณ์แต่ละชิ้นครับ

----------

หน้าตาเต็มๆ ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง ออกมาประมาณนี้หลังจากประกอบเสร็จแล้วครับ

----------

สังเกตุดูเนื้องานของ SST ตามขอบมุมนะครับ เนียนมาก ไม่ต้องกลัวบาดมือเลยครับ ลบคมหมดแล้ว

----------

ใส่ VGA Nvidia 285 ยังเหลือๆ ครับ

----------

หน้าตาเวลาเสียบสาย I/O ครับ จะต้องร้อยสายออกด้านหลังตามรูปนะครับ

----------

หน้าตาหล่อๆ 3/4 ครับ

----------

ด้านข้างครับ

----------

ตัวนี้สีดำ ที่เห็นอยู่ในไทย นะครับ

----------

******และขอแถมข้อมูลสำหรับ รุ่น Limited Edition สีแดง แปร๊ด นะครับ
มันมีชื่อว่า FT02-WRI ครับ มันมาพร้อมสายแบบใหม่ที่เป็นแบบอ่อนจัดเก็บได้ง่ายขึ้น
และพัดลม AP181 ตัวใหม่ที่ให้ลมในแนวต้องสม่ำเสมอ ซึ่งจะช่วยให้ Flow ในเครื่องของคุณ
ดียิ่งขึ้นครับ และด้วยความที่มันเป็นรุ่น Limited จึงมีเพียง 1,200 ตัวในโลกเท่านั้น โดยแต่ละตัวมาพร้อมกับหมายเลขประจำ

เครื่อง ซึ่งไม่ซ้ำกันครับ******

ภาพลักษณ์ภายนอก แรงมีใช่เล่น แดงได้ใจ ^^

----------

ภายในแดงไปหมด หากแต่งพร้อม V8 หรือ V6 น่าจะสวยงามมาก

----------

พัดลมด้านล่างเป็นตัว AP181 Air Predetator ครับ

----------

หน้าตาประมาณนี้ครับ

----------

ให้ลมได้ตามรูปเลยครับ ตัวนี้ทาง Web SST กำลัง Hot เลยครับ

----------

สรุป
หลังจากให้ดูรายละเอียดอันแสนมากมาย สรุปว่า คุ้มค่านะครับ ผมใช้อยู่ตัวหนึ่งเป็นตัว FT02B-W ธรรมดา แต่ว่าชอบใจมากเลยครับ

เงียบ + เย็นมากกกกกกกกก ตอนนี้กำลังจะซื้อ V8 มาใส่ เห็นเพื่อนใส่แล้วสวยงาม กำลังรอเงินอยู่ครับ หุหุ มาเข้าเรื่องจริงจัง

หน่อย... ข้อดีตามนี้ครับ
- All Alu. (เย็นมากมาย)
- ติดตั้ง Board แบบ 90 องศา (ความร้อนไม่สะสม เพราะระบายในแนวตั้ง)
- ตัวพัดลมดูดลมเย็นจากด้านล่าง 180x3 พร้อมพัดลม 120x1 ดูดลมออกด้านบน
- มีแผ่นกรองด้านล่างและด้านข้าง (หมดปัญหาฝุ่นกวนใจ)
- ฝาเคสบุตัวเก็บเสียง (เงียบมาก)
- อุปกรณ์ทุกตัวระบายอากาศในแนวตั้ง ทั้ง HDD และ PSU ด้วย
- ตัวเคสงานเนียบ ลมคมทั้งตัว (แหม...ราคาตั้งเท่านี้)
- ด้านหลังเจาะช่องสำหรับติดตั้ง CPU Cooler มาให้แล้ว รวมทั้งมีที่เก็บสายมากมาย

อ่ะ... ประมาณนี้ล่ะครับ กว่าจะจบแทบลากเลือด ... ส่วนท่านๆ ที่ซื้อใช้แล้วในครอบครอง เอารูปมาอวดกันได้นะครับ ของผมรอ

ติด V8 ก่อนเดี๋ยวเอามาอวดให้ดูครับ ...

ปล. เช่นเดิม Review เท่านั้น ไม่ได้ขายครับผม อยากได้ ไปหาซื้อที่ HWH หรือ ร้าน Com Hi-end นะครับ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 10:00:23 »

ดูแล้วงานเค้าเรียบร้อยเนียนกริ๊บจริงๆครับ 
tukum
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010, 09:29:23 »

biggrin หลังจากรอมา  เเล้วก็ได้มาประจำตำเเหน่งที่บ้านเเล้ว
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010, 09:38:23 »

ผมเห็นแล้วนึกถึง TJ07 ทันทีเลยครับ  drunk

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
yuki_kaze

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010, 11:06:31 »

กระทู้เก่าพอควรแต่ยังไม่เคยเห็นเลย

ของดีๆแบบนี้สำหรับผม go ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ

biggrin

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Cybernetic

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010, 11:51:20 »

อ้าว เวรกรรม หมู่นี้เจอนักขุดบ่อยแฮะ ผมก็ไม่ทันสังเกด

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
idirex2000

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010, 14:28:04 »

เห็นทีไรผมชอบทุกทีเลยครับ lol
!!konthai
*

airrakatook facebook.com/airrakatook
« ตอบ #7 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 19:04:04 »

ชอบสีดำจัง สีสันโดนใจดี
idirex2000

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 19:23:24 »

อยากได้ครับตัวนี้ yes yes yes
Cybernetic

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 19:33:11 »

อยากได้ครับตัวนี้ yes yes yes
กระทู้ตั้งแต่พฤษภาปีที่แล้วแล้วครับน้า  drunk

tpp
True Love Always

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 19:51:07 »

ดูอาการแล้ว เดี๋ยวท่านหนุ่มสอยแน่ๆ  drunk
idirex2000

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 21:08:09 »

ดูอาการแล้ว เดี๋ยวท่านหนุ่มสอยแน่ๆ  drunk
7400 บาทครับ มันวางหม้3ตอนที่พื้นได้ครับและด้านบนวางหม้อ1ตอนได้อีกตัวครับ
แต่ใจก็ชอบ RAVEN RV01 ราคาถูกแพงกว่ากันประมาณ 1400 บาท และตัวนี้วางหม้อ1ตอนได้ที่ด้านล่างติดกับ PSU
และแบกหม้อ3ตอนไว้ท้ายเคสและผนังด้านบนใส่หม้อ1ตอนได้อีกลูกครับ ดูท่าทาง RV01 คงต้องเหนื่อยหน่อยครับ yes yes yes
idirex2000

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2011, 17:24:42 »

ไปสอยมาแล้วครับทำเพื่อลูกน้อย
tpp
True Love Always

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2011, 18:01:49 »

drunk drunk drunk
Cybernetic

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2011, 20:44:59 »

ไปสอยมาแล้วครับทำเพื่อลูกน้อย
ตรงไหนครับเนี่ย  drunk drunk

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์