หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อนุญาตเกศแห้งเหี่ยวเอง ไม่ก็ ใช้คืนไดร์เป่าผม แบบไหนตกว่า ตัวการผมร่วง?  (อ่าน 191 ครั้ง)
kkthai20009
Vmodtech Member

« เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2021, 14:45:19 »

ปลดปล่อยฉันแห้งเอง หรือไม่ก็ ใช้ไดร์เป่าผม แบบไหนหมายความว่า เหตุเดิมผมร่วง?

หลังสระผมแล้วระหว่างการให้เป็นอิสระผมงวดเอง หรือใช้ไดร์เป่าผม ไหนเป็นต้นเหตุผมร่วงมากกว่ากัน หลายคนคงอยุ่งยากรู้คำตอบ จริงๆแล้วทั้งสองวิธีล้วนแล้วอย่างเดียวเป็นเหตุให้เกิดอุปสรรค ผมร่วงเยอะ หากคุณทำสไตล์ผิดวิธี ใช้ไดร์เป่าผมแล้ว ผมร่วงทำไงดี เพื่อจะผู้ที่มีผมมากหรือผมยาว ต้องเผื่อเวลาในการทำความสะอาดผมค่อนข้างมากกว่าคนทั่วๆ ไป กว่าที่จะสระผม เช็ดผม กับใช้ไดร์เป่าผมจนงวด ต้องใช้ความอดทนเพื่อแลกมากับแบบผมที่แลดูดี เส้นผมพลานามัยดี

ในส่วนของใช้ผู้ที่เครื่องร้อน ไม่ค่อยมีเวลา จำนวนมากจะเลือกสรรใช้ ไดร์เป่าผม แน่แท้ว่ามันย่นระยะห่างเวลาในการเป็นเหตุให้ผมแห้งแล้งได้ดียิ่งนัก เท่านั้นวิธีนี้ก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำเอาเกิดสถานการณ์ผมเสีย ผมร่วงหนักมาก ด้วยเช่นเดียวกัน

จุดด้อยข้าวของการใช้ ไดร์เป่าผม ถือเอาว่าการที่เส้นผมมีส่วนประกอบโดยมาก เป็นโปรตีนจากธรรมชาติ จึงมักบอบบาง การได้รับความร้อนจากไดร์เป่าผมเป็น ที่มาผมร่วง เป็นพิเศษหลายคนนิยมชมชอบเป่าผมด้วยความร้อนสูง ยิ่งเป็นการตัดเส้นผมให้เหือดแห้งเสียทันใจขึ้น การควบคุมให้ผมเหือดแห้งแบบผิดธรรมชาติส่งผลให้น้ำในเส้นผมแห้งมาก จนแทบจะปราศจากน้ำหลงเหลือเพื่อทำเอาเกิดความชุ่มชื้นในผู้ช่วยเหลือผมเลย ซึ่งถ้าหากเส้นผมถูกทำอันตรายเช่นนี้อย่างต่อเนื่อง ย่อมนำมาสู่ภาวะ ผมแห้งหยาบ, ผมแตกปลาย, ผมร่วงเยอะ ด้วยกัน ผมบางมาก

วิธีที่เที่ยงธรรมเราเลยควรปล่อยผมแห้งเหี่ยวเองโดยธรรมชาติ ซึ่งคงจะจะใช้ผ้าขนหนูเช็ดผมหมาดๆเอาใจช่วย อย่างเดียวก็ต้องเช็ดอย่างเบามือ เพราะช่วงเวลาที่ผมยังเปียกอยู่นั้น ผมของใช้คุณจะบอบบาง มีโอกาสขาดได้ การขยี้ผมแรงๆคงจะเป็นเหตุให้เส้นผมได้รับความเสียหายซึ่งเป็นอีกหนึ่ง สาเหตุผมร่วง ได้เช่นกัน ทางที่ดีภายหลังจากเช็ดผมพอหมาดต่อจากนั้น ควรใช้พัดลมหรือไม่ก็ลมเย็นๆพัดเอาความชื้นออกจากเส้นผมอย่างค่อยเป็นค่อยไป รูปแบบนี้จะช่วยเหลือรวบรวมกักความชุ่มชื่นไว้ในเส้นผมได้ดีกว่า และทำให้ผมตรวจดูนุ่มมีน้ำหนักด้วย อย่างไรก็ตาม คนจำนวนมากหนักเกินมีเวลามากปริมาตรนั้น คำเสนอแนะในการใช้ไดร์เป่าผมสไตล์ไม่ทำลายเส้นผมเกินเลยมีเพราะฉะนี้

1.เช็ดผมรอบแรกด้วยผ้าขนหนูให้พอหมาดเนรมิต น หลังจากนั้นจึงแปรเปลี่ยนผ้าขนหนูผืนใหม่ที่ยังเหือดแห้งอยู่มาเช็ดผมซ้ำอีกรอบ

2.ทดลองทามูสลงบนเส้นผมกระชับน้อยเพื่อคุ้มกันผมเผ้าจากความร้อนเครื่องใช้ไดร์เป่าผม รวมไปถึงเป็นเหตุให้เส้นผมไม่ทรรศนะดซับน้ำทวีไปกว่าเดิม

3.คลุมผ้าขนหนูบนหัวดำเนินงานนแล้วค่อยใช้ไดร์เป่า การใช้ผ้าขนหนูสดตัวกลางจะช่วยให้เส้นผมไม่สัมผัสโดนความร้อนจากไดร์เป่าผมต่อหน้า แถมผ้าขนหนูยังเอาใจช่วยซับน้ำกับกระจายเดโชจากไดร์เป่าผมให้ทั่วทั้งศีรษะแบบพอเหมาะ การเป่าผมด้วยวิธีนี้จึงทำให้ผมแห้งทันทีขึ้น โดยเส้นผมยังคงมีสุขภาพดี ไม่แห้งแล้งเสีย หรือ แตกริมจากความร้อน สนับสนุน ปรับปรุงอุปสรรคผมร่วงผมบาง ไปได้มาก

4.เป่าผมทีละส่วน อันเสียแรกเริ่มจากด้านล่างขึ้นมา โดยประมวลเส้นผมวิภาคบนไว้กระทำน จนกระทั่งเป่าผมด้านล่างแห้งเหี่ยวแล้ว จึงค่อยปลดเปลื้องผมที่เรียบเรียงไว้เป่าต่อให้ร่วงโรยตามลำสิ้นลม ผมข้าวของคุณจะงวดเร็วกว่าการเป่าผมทั้งชั้นนอกชั้นใน ด้านบนด้านล่าง ในเวลาเดียวกัน กับไม่ควรจ่อไดร์เป่าผมอยู่ละแวกเดียวนานๆ ต้องขยับไดร์เป่าผมตผ่าน

5.หากใครไม่ถนัดใช้ผ้าขนหนูคลุมเหตุไดร์ผม ชื่นชมเป่าลมลงบนศรีษะโดยตรง ควรตั้งอุณหภูมิสรรพสิ่งไดร์เป่าผมให้ต่ำยิ่ง มิควรให้ไดร์เป่าผมอยู่ใกล้กับศีรษะบ่อยเกิน พร้อมทั้งเลือกสรรระสิ้นของแรงลมให้เหมาะสม ซึ่งไดร์เป่าผมควรมีกำลังไฟอย่างน้อย 1,800 วัตต์ เพราะว่าการใช้ไดร์เป่าผมที่มีกำลังไฟสูงๆจะช่วยให้ผมแห้งเหี่ยวได้ฉับพลันขึ้นมากกว่าการใช้ไดร์เป่าผมที่มีกำลังไฟต่ำกว่า

วิธียิ่งใหญ่คือ ไม่ว่าจะคัดเลือก ปลดปล่อยผมให้แห้งเหี่ยวเอง หรือไม่ใช้ไดร์เป่า ก็ไม่ควรทำให้ผมงวดมิดเกินไป ขนาดนั้นต้องยอมให้มีความชื้นหลงหลงเหลืออยู่บนเส้นผมบ้าง เหตุเพราะน้ำที่หล่อเลี้ยงผมอยู่นี้จะช่วยให้เส้นผมมีความชุ่มชื่นพร้อมทั้งไม่ร่วงโรยเสียคล่อง

ตอนท้าย เนื่องด้วยให้เกศเครื่องใช้คุณมีความทนขึ้น ปรับปรุงปมปัญหาผมร่วงผมใส จากการเช็ดผมเหรอเป่าผม คุณต้องใช้ เซรั่มบำรุงผม สนับสนุนตรวจสอบแลอนามัยเส้นผมสรรพสิ่งคุณอีกแรง

คำค้นหาที่เกี่ยวข้อง : ไดร์เป่าผม ยี่ห้อไหนดี

Tags : ไดร์เป่าผม,เครื่องเป่าผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์