หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Canon EOS7D กดเล่น ๆ แล้ว Resize ลองดูครับครับ  (อ่าน 10134 ครั้ง)
zaddman
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2010, 20:14:20 »

พอได้เป็นเจ้าของรู้สึกว่าของรอทนี้เขามาปึกกว่าตัวที่ Canon ส่งให้ผมเทสซะอีก โฟกัสไวมั๊ก ๆ มาดูกันครับว่าภาพเป็นไงบ้าง ถ่ายแถวบ้านครับ ช่วงออกไปถ่ายไหนไม่ได้เลย

ไม่แต่งอะไรเลยนอกจาก Resize ครับ อยากให้เห็นรูปแบบจริง ๆ กัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤษภาคม 2010, 16:36:18 โดย zaddman » บันทึกการเข้า

ผมมันบ้าหลุดโลก ใครจะว่าผมต๊อง เรื่องของคุณ ความสุขมันอยู่เราเป็นตัวเรา ไม่ใช่การหลอกตัวเอง
bbnet
Registered User
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2010, 20:59:22 »

รอชม Wink
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2010, 21:03:53 »

รอชม Wink
งัดMark III ออกมาต่อกรเลย Kiss
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 06:55:59 »

อิอิท่าน รูปไม่ขึ้นครับ jap

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 10:09:25 »

อิอิท่าน รูปไม่ขึ้นครับ jap

me too

zaddman

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 16:38:07 »

อัพเดทภาพให้แล้วนะครับ โทษ Link มันเสีย เอิ๊ก ๆๆ

ผมมันบ้าหลุดโลก ใครจะว่าผมต๊อง เรื่องของคุณ ความสุขมันอยู่เราเป็นตัวเรา ไม่ใช่การหลอกตัวเอง
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #6 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 09:32:13 »

gasp gasp gasp พลังไดนามิกมากกว่าเดิม

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Judas Iscariot

ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« ตอบ #7 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 10:53:15 »

ดูไม่รู้เรื่องอ่ะ แต่ถ้าเห็นอะไรที่เว้าๆโค้งๆตู้มๆ ผมอาจจะดูรู้เรื่องมากกว่าภาพต้นไม้

ขอแบบเนี่ย ดูรู้เรื่องเลย  mdr

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 11:16:30 »

ผมไม่ได้ตามสเปกกล้องมานานแล้วจริงๆครับ     คือความรู้ผมหยุดที่ 40D หลังจากนั้นผมไม่ได้ตามเลย แล้วก็ทยอดขายอุปกรณ์แดร๊กไปจนเกือบหมดครับ   เหลือแต่เลนส์ KIT เก็บไว้ครับ เพราะขายไปก็ไม่ได้ราคา เอาไว้ทับกระดาษยังดีกว่าครับ

คือไม่ได้ออกไปถ่ายเหมือนแต่ก่อนนะครับ  เมื่อก่อนคิดจะออกไปก็ได้ออก ตอนนี้ไม่ได้แล้วครับ พอหมดเวลาก็อยากพักผ่อนทำอย่างอื่นแล้ว เล่นคอม แช็ท MSN  เปิดเว็บ  เล่นเกมส์   ดูทีวี ทำกับข้าว เล่นกับหมา ล้างรถ   หมดละ เวลาวันๆ

ตอนนี้อยากได้เวลาว่างมากกว่านี้ครับ  หมายถึงสามารถไปไหนก็ได้ติดๆกันสี่ห้าวัน  ถ้ามีแล้วก็คงคิดอยากจะซื้อใหม่เหมือนกันครับ  ตอนนี้กล้องคอมแพ็คตลอดเลยผม ไม่งั้นมันไม่ได้ถ่ายจริงๆครับ  เหมือนคนอั้นไว้แต่ไม่ได้เข้าห้องน้ำ อารมณ์นั้นเลยครับ มีติดรถไว้หยิบมาได้ถ่ายภาพตลอดมันก็ดีเหมือนกันครับ    กล้องตัวใหญ่ๆเปลี่ยนเลนส์นี่บางทีก็  เอาไปลำบากต้องมีเวลาให้มันจริงๆครับ  จริงๆก็อาจจะเป็นข้ออ้างครับ แต่ว่ามันเป็นอย่างงั้นจริงๆนะ   

ตอนนี้ก็    ทำห้องมืดไว้แล้วแหละครับ   ขาดแต่แทงค์กับรีล คงหาแถวๆโฟโต้ซีสเต็มไม่ก็เอกศิลป์ครับ  แทงค์โจโบดีๆก็อยากมีเหมือนกันแต่ไม่ได้เดิน กทม. หาของเลยครับ  ส่วนหัวอัดกับเลนส์คงทะยอดเก็บทีหลังครับ  ตามมหาลัย  ของประมูลโล๊ะจากคณะต่างๆคงสืบๆหาจังหวะเอาดูครับ  คงอาศัยว่าถ่ายน้อยแต่ว่างที่บ้านค่อยทำแบบนี้ดีกว่า  คงกลับไปเล่นแบบเดิมครับ   เรื่องของเรื่องคืออยู่บ้านมากกว่าออกไปข้างนอกครับ เป็นงั้นไป   เง้อ..    สรุปคือ  ไปไหนไม่ได้ไกลครับ รัศมีทำการสั้นไปแล้ว อิอิกำ drunk

มีข่าวสารอะไรใหม่ๆ อัพเดทให้ดูแบบนี้ดีนะครับ  ผมก็ไม่ได้ตามข่าวเลยเหมือนกันครับ great
zaddman

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 17:37:50 »

ผมไม่ได้ตามสเปกกล้องมานานแล้วจริงๆครับ     คือความรู้ผมหยุดที่ 40D หลังจากนั้นผมไม่ได้ตามเลย แล้วก็ทยอดขายอุปกรณ์แดร๊กไปจนเกือบหมดครับ   เหลือแต่เลนส์ KIT เก็บไว้ครับ เพราะขายไปก็ไม่ได้ราคา เอาไว้ทับกระดาษยังดีกว่าครับ

คือไม่ได้ออกไปถ่ายเหมือนแต่ก่อนนะครับ  เมื่อก่อนคิดจะออกไปก็ได้ออก ตอนนี้ไม่ได้แล้วครับ พอหมดเวลาก็อยากพักผ่อนทำอย่างอื่นแล้ว เล่นคอม แช็ท MSN  เปิดเว็บ  เล่นเกมส์   ดูทีวี ทำกับข้าว เล่นกับหมา ล้างรถ   หมดละ เวลาวันๆ

ตอนนี้อยากได้เวลาว่างมากกว่านี้ครับ  หมายถึงสามารถไปไหนก็ได้ติดๆกันสี่ห้าวัน  ถ้ามีแล้วก็คงคิดอยากจะซื้อใหม่เหมือนกันครับ  ตอนนี้กล้องคอมแพ็คตลอดเลยผม ไม่งั้นมันไม่ได้ถ่ายจริงๆครับ  เหมือนคนอั้นไว้แต่ไม่ได้เข้าห้องน้ำ อารมณ์นั้นเลยครับ มีติดรถไว้หยิบมาได้ถ่ายภาพตลอดมันก็ดีเหมือนกันครับ    กล้องตัวใหญ่ๆเปลี่ยนเลนส์นี่บางทีก็  เอาไปลำบากต้องมีเวลาให้มันจริงๆครับ  จริงๆก็อาจจะเป็นข้ออ้างครับ แต่ว่ามันเป็นอย่างงั้นจริงๆนะ   

ตอนนี้ก็    ทำห้องมืดไว้แล้วแหละครับ   ขาดแต่แทงค์กับรีล คงหาแถวๆโฟโต้ซีสเต็มไม่ก็เอกศิลป์ครับ  แทงค์โจโบดีๆก็อยากมีเหมือนกันแต่ไม่ได้เดิน กทม. หาของเลยครับ  ส่วนหัวอัดกับเลนส์คงทะยอดเก็บทีหลังครับ  ตามมหาลัย  ของประมูลโล๊ะจากคณะต่างๆคงสืบๆหาจังหวะเอาดูครับ  คงอาศัยว่าถ่ายน้อยแต่ว่างที่บ้านค่อยทำแบบนี้ดีกว่า  คงกลับไปเล่นแบบเดิมครับ   เรื่องของเรื่องคืออยู่บ้านมากกว่าออกไปข้างนอกครับ เป็นงั้นไป   เง้อ..    สรุปคือ  ไปไหนไม่ได้ไกลครับ รัศมีทำการสั้นไปแล้ว อิอิกำ drunk

มีข่าวสารอะไรใหม่ๆ อัพเดทให้ดูแบบนี้ดีนะครับ  ผมก็ไม่ได้ตามข่าวเลยเหมือนกันครับ great

สำหรับผมห้อมมืดถือเป็นอาจารย์...เลยครับ จากสมัยก่อนที่ถ่ายฟีมลิ์ทั้งขาวดำและสี ช่วงเคยเรียนนิเทศก่อนโดทนทายยยออก ด้วยความโง่เง่าของผมเอง เลยหันหลังให้กับการถ่ายภาพ จนมาถึงวันนี้ ผมก็กลับมาจับมันอีกครั้ง ทั้งที่ถ่ายมาแบบไม่ได้เก่งไรมากมาย
โดยเดกก่าผมด่ามาก็เยอะ จนเพื่อนมันบอก เมิงทนให้เดกบางเว็บด่าเมิงเสีย ๆ หาย ๆ ทำไมวะ เมิงก็ไม่ใช่ห่วยนิหว่า... ผมยอมรับอย่างนึงนะครับผมถ่ายไม่เป็นเลย ความรู้ก็งู ๆ ปลา ๆ ถ่ายทอดเป็นพวกหน้าเว็บไม่เก่งเท่ากับใครเขา แต่ผมถือว่าผมอยู่วงการนี้ ทำงานเป็นสื่อเครื่องมือผมตามแต่ไม่ใช้ทั้งหมด
ผมไปร้านกล้องบ่อย ผมจะเล่าไรให้ฟังครับ มีวันหนึ่ง ผมเอาไอ้แก่ที่ใช้หากินกะมันมาเหมือนเป็นเพื่อนข้างกายผม (40D นิแหละ) พนักงานทัก โหว...พี่เปลี่ยนกล้องใหม่เหอะ Full Fame ไปเลย ผมถามกลับว่าทำไมต้องเปลี่ยนล่ะ โหว...พี่ใครก็ใช้กัน Full Fame รู้ป่าวพี่ พอพี่ใช้ในจะมีแต่คนนับถือพี่ ในวงกล้องด้วยกัน
ผมคิดในใจ...ไม่ได้ต้องการให้ใครนับถือตรูเลย ตรูเป็นของตรูแบบนี้ได้งานถ่ายไปวัน ๆ เลยตอบกลับไปว่า แล้วคำชมมันหา...แXก ได้เหรอ ทั้ง ๆ ที่ผมใช้กล้องตัวคูณที่เขาบอกว่ากระจอก ๆ เนี่ยผมได้เงินมาใช้ ผมเสียความรู้สึกกับคำพูดของคนขายในแต่ช่างเขาเถอะครับผมเข้าใจว่าเขาทำตามหน้าที่คนขาย
แต่อย่าลืมครับ กว่าที่เราจะโตมาเป็นช่างภาพได้ เราอย่าลืมตัวเราว่าเรามาจากไหน กล้องอะไรที่เราเริ่ม ผมกลับรู้สึกว่า 300D มือ 2 เก่า ๆ คือกล้องที่ผมรักมากที่สุด ถึงมันจะพังเป็นซากแล้วทุกวันนี้ผมก็ยังเก็บไว้ครับ อย่างลืมตัวว่าเรามาจากไหน และอย่าดูถูกกล้องทุกตัว เพราะหากมัวแต่หลงสเปกอะไรสารพัด คุณจะไม่ได้ไรเลยกับการถ่ายภาพ
นี่เป็นเพียงความหนึ่งของคนที่รักการถ่าย ผมไม่ใช่มืออาชีพ แค่รับงานเลี้ยงปากท้องตัวเองไปวัน ๆ เท่านั้นเอง
ขอให้มีความสุขกับการถ่ายภาพครับ กล้องอะไรผลลัพท์ก็คือภาพเหมือนกันจงใช้มันอย่าให้มันใช้เรา ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ปล. ที่ผมเลือกตัวนี้เพราะชัตเตอร์มันแรง ครับ เวลาแอบถ่ายมันไวสุด ๆ อิอิอิ นิแหละ แหล่มม่ะ อิอิอกำ
Zaddman

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 18:26:10 »

เจอแบบนั้นผมก็เซ็งเหมือนกันครับ   ว่าแต่เป็นคำพูดจากร้านไหนครับเนี่ย อิอิ

จริงๆเจอเสี่ยอุ๋ย FF แซวเหมือนกันนะครับ แต่ไม่ได้คิดมากอะไรเหมือนกันครับ  ยิ่งเจอน้องๆนะครับ เอา event เบสิคๆก็งานรับปริญญา คิดว่าผ่านมือกันมาทุกคน   ตอนนี้ผมไปตามน้องๆเค้าไม่ไหวแล้วครับ บอกตรงๆว่าตื่นแต่ตีห้าเหมือนแต่ก่อนไม่ได้แล้วครับ  จนไปเข้าแถวรอก่อนเข้าห้อง   รถยนต์ลืมไปได้ครับ มอไซด์สถานเดียว   เพราะต้องฝ่าการจราจรเข้าไป 

ยอมรับครับว่า มีความสุขนะ พอตอนคนเห็นรูป แต่มานั่งย้อนนึกไป   โห  นี่มันเหนื่อยบัดซบจริงๆครับ   ตอนนี้คงทำแบบเดิมไม่ได้แล้วครับเพราะไม่ฟิตอย่างแรง  (เมื่อก่อนเต้นแอโรบิค จริงๆครับ ผมเต้นแอโรบิคกับหญิงๆนี่แหล่ะ  ตอนอยู่ขอนแก่นประจำครับ  สุขภาพดีมาก)    แล้วค่าจ้างก็ไม่คิดว่ามันจะมากมายอะไรนะครับ  อย่างขอนแก่น ตจว.นี่  ไม่ได้เป็นช่างเหมาม้วนแล้วกดกระจายทำยอด อันนั้นผมไม่ทำครับ   คิดเหมาเป็นงานไป   (ก็คิดไปตามเรื่องครับ 4500 ต่อวัน อีก 500 เป็นค่าถือรีเฟลกซ์น้องอีกคน ถ้ารู้จักกันก็เท่าไหร่ก็เอาครับ  1500 ยังเคยได้เลยครับ เหอๆ)   สมัยนี้เค้าว่ากันเป็นหลักหมื่นกันเลย     ตอนนี้กลายเป็นเท่าที่คุยกับช่างภาพนะครับ  งานที่ ม.นเรศวร   ตามคณะแพทย์  พยาบาล  รับๆกันหมื่นห้า สองหมื่น....  แม่เจ้า   มันเป็นขนาดนั้นเลยครับทุกวันนี้   ถามว่ากล้องกับเลนส์น้องครบดีนะครับ  เราถ่ายภาพมานานกันหรือยังครับ พี่ขอเป็นความรู้หน่อย  เห็นทะมัดทะแมงดี  (ชมไปเรื่อยครับ)     สรุปคือ ปีสองปี  ประมาณนี้ มากสุด สี่ปี   พอขอดูภาพจากจอนิดหน่อยว่าไฟล์กล้องตัวนี้เป็นไง    ไม่ให้เราดูซะงั้น  กำ.....   ขาดว่า  น่าจะคุมไม่ได้ครับ   หรือว่า  กั๊กไว้หรืออย่างไรมิทราบ     แต่ก็ อุปกรณืราคาเซ็ทนั้น สองแสนนิดๆนะ  กล้องสองตัว เลนส์หลัก 3 ไวด์ 1 ขาตั้งคาร์บอน  อืม      ก็นะ ไม่ว่ากันครับ   ถือว่า  อย่างน้อยคุณภาพของเลนส์มันก็สูงกว่าปกติอยู่แล้ว เก็บไฮไลท์ ชาร์โดว์ดีเลิศอยู่แล้ว สำหรับเลนส์พวกนี้   

แต่ว่าก็  นักศึกษากันทั้งนั้นครับ  อืม   ผมยอมจริงๆครับ   เรื่องนี้  คิดว่าคงไม่ทำตามแน่นอน  แต่สำหรับบางคนผมก็เห็นด้วยนะ เค้าตั้งใจดีและบ้านเค้าก็รวยครับ ผมก็คิดว่าเหมาะสมดีนะ   

แต่ ส่วนหนึ่่งนะครับ กล้องตัว เลนส์ตัว อย่างเก่ง สองตัว   ตัวงี้ลีบเลย...  ไปอยู่ท่ามกลางดงเลนส์พวกนี้    กับพวกที่มืออาชีพจริงๆหรือว่า  อาจจะอุปกรณ์ระดับมืออาชีพก็ว่ากันไปครับ     

แบบว่า สะท้อนตัวเองครับ   เราก็ไม่ได้มีเงินอะไรมากเหมือนกันแต่ก่อน  เล่นของระดับพื้นๆก็แค่นั้นครับ   
อืม...   ผมว่าน้องๆเค้าจิตตกนะ ไม่มั่นใจ   อันนี้ผมว่า   ลองเปลี่ยนความคิดเสียใหม่ก็ดีนะครับ  เผื่อน้องๆที่เจอปัญหาอย่างงั้นแล้วมีอารมณ์อาการแบบนั้นนะครับ 

ผมว่า  ตั้งใจกับคนจ้าง กับผลงาน  เอาประสบการณ์ที่เคยถ่ายมา มาใช้ให้เต็มที่นะครับ  คนจะดูถูกของที่เรามี   ไม่เป็นไรครับ อย่างน้อยของที่มีก็ ไม่ได้จำกัดจำเขี่ยอะไร   แต่ก็อย่าให้ขาดจนน่าเกลียดนะครับ  มันดูไม่ดีจริงๆ บางทีงานเดียวในชีวิต ไม่มีคำว่าผิดพลาดนะครับ ระดับนี้ ยังไงผมก็เชื่อฝีมืออยู่แล้วครับ  ถือว่ารับผิดชอบชีวิตคนคนนึงไปแล้วกัน   บางทีเจอพวกปากเปราะพูดข่มเราอ้อมๆในงานไปเรื่อย  ก็อย่าไปใส่ใจนะครับ จริงนะ เจ็บใจก็จริง แต่ว่า  อย่าให้มันไปเสียความมั่นใจกับการถ่ายภาพของเราเลยครับ   ทำหน้าที่ตัวเองให้เต็มที่ครับ    เงินมีเยอะ ของมีเท่ากัน สุดท้ายก็วัดกันที่มุมมอง ประสบการณ์ และความตั้งใจแหละครับ   ดูอย่างมืออาชีพว่ามุมมองเค้าเป็นยังไงนะครับ   ดูอย่างคุณ Zaddman ดูก็ได้ แล้วปรับมุมมอง ดูวิธีคิดของเค้าแล้วเอาไปประยุกต์ใช้นะครับ   อาชีพนี้เลี้ยงปากเลี้ยงท้องได้ครับ  ผมเชื่ออย่างงั้น   เป็นอาชีพที่มีศักดิศรีแน่นอน  ถึงแม้จะไม่ใช่ทำเป็นอาชีพก็ภูมิใจเถอะครับ นะ  ช่างภาพครับ  ถือว่า  สร้างงานศิลปะเหมือนกันครับ   ลิงค์กันกับเจ้าของงานให้ได้ครับว่าเค้าอยากได้อะไร ต้องการอะไร  แล้วตั้งใจครับ   ถึงตรงนี้จะลืมเสียงก่นด่าแน่นอนครับ   

อันนี้คือ  จากมุมมองคนที่พอถ่ายภาพมาบ้างระยะเวลานึงครับ จนปัจจุบันอาชีพการงานไม่อำนวยครับ ออกไปเหมือนอย่างใจอยากไม่ได้เหมือนแต่ก่อน   ผมโอกาสน้อยลงครับ  น้องๆที่มีโอกาสอยู่ก็เอามันให้เต็มให้สุดครับ อิอิ   
ตอนนี้กล้องคอมแพ็คก็มีความสุขแล้วครับ   ทำงานมีกะตังค์ พร้อมๆก็ซื้อมาใช้ก็ได้ครับ ไม่สายไปหรอกครับ  นะ   อยากให้พอเพียงแต่ไม่ขาดแคลนนะครับ   

อืม...  สรุปคือ ผมเป็นห่วงน้องๆที่ทุนทรัพย์ไม่พอเล่นของหนักของแพงนะครับ  แต่พอมีซื้อใช้ระดับนึง แล้วไปหลงเสพในเว็บกล้องบางที่ที่เค้าเสพของแพงของหนักแล้วคิดยึดมาเป็นสรณะนะครับ    แบบนั้นถือว่ายังดีครับ   บางคน ใจโหยหาแต่เวลาตามใจที่จะไปไม่มี (อย่างผม) เหมือนข้ออ้างนะครับ แต่อย่างงั้นจริงๆ  หมดไปแล้ววันๆนึง   กลายเป็นว่าอุปกรณ์แทบไม่มีประโยชน์อะไรมากเท่าหาโอกาสแค่ เศษ 1 ส่วน 1000 วินาทีลั่นแช๊ะนึงนี่  แบบช๊อตที่อยากเก็บจริงๆ ยังยากแล้วครับ   ตอนนี้ก็ กดสัพเพเหระไป  งานไม่มีคอนเซพครับสำหรับผม    ฟังก์กี้กันไปมากกว่าครับ  ไม่มีงานซีรีย์ออกมาแล้วครับ (เกิน 10 ปีแล้ว)    ปกติร่วมสนุกกับชมรมถ่ายภาพของ มข.นะครับ แสดงรูปใน หอศิลปะวัฒนธรรมก็เกือบตลอดทุกปี ต่อเนื่องตลอดระยะเวลาที่อยู่ที่นั่นครับ  เดี๋ยวนี้  เป็นอดีตไปแล้วครับ  นะ  เอาเป็นว่าเต็มที่แล้วกันครับสำหรับน้องๆที่ตั้งใจนะครับ  ขอให้ประสบความสำเร็จครับ    มีอะไร คุณ Zaddman เว็บเรานี่ก็มือาชีพครับ สอบถามกันได้แลกเปลี่ยนมุมมองกันได้ครับ   เว็บนี้คุยกันเปิดๆครับไม่มีอายครับ  เต็มที่ได้เลยครับ  ผมว่าแฟร์สุดๆแล้วครับกับเว็บคอมพิวเตอร์ในไทย   รวมถึง  ห้องแยกกล้องถ่ายภาพนี้ด้วยนะครับ   
zaddman

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 18:43:33 »

เห็นด้วยเลยครับ
"คนในอยากได้ใช้ คนนอกแค่พอใช้ได้ (พอคืนทุนที่จะรับงานและดูแล้วกล้องเครื่องมือหากินต่อไป)" ขอใช้คำนี้สำหรับคนในวงการอาชีพถ่ายภาพครับ

numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 21:48:25 »

he น้า leim เลนส์ Kit น้าอย่าเอาไปทับกระดาษให้ฝุ่นมันขึ้นเลย  เจียดมา ขายให้หลานผมเล่นดีฟ่า  mdr

zaddman

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 22:03:05 »

เรทงานแต่ก่อนผมรับงานปริญญา 4500-5000 / งานอ่ะครับ พร้อมอัดภาพให้ 40 ภาพ และจัดอัด 18*12 ให้หนึ่งชุดพร้อมถาพทั้งหมด ไม่จำกำจัดจำภาพภาพลง DVD ถ่ายเท่าไรเอาไปเท่านั้นหลุดฮา ขำกลิ้งมีหมด หลายคนอาจดูราคาแรงนะครับ แต่จริง ๆ แล้วช่างภาพได้ไม่เท่าไรหรอกครับ ต้องจ่ายเดกถือรีเฟก ถือ Flash Sync อีก อะไรสารพัดอย่าง พักหลังมีคนมาจ้างผม ก็โยนให้น้อง ๆ ที่เคยสอนถ่ายกันหมด ผมเหนื่อยครับ แค่งานข่าวลำพังก็ตายแล้ว หลัง ๆ ไปเจอตากล้องที่รู้จักกัน ผมแทบไม่พกกล้องไปเลย โดนแซวว่าลาวงการแล้วเหรอ จริง ๆ ่ปาวหรอครับ เหนื่อย ความรับผิดชอบในเรื่องอื่น ๆ มันเยอะขึ้ิน งานมันใหญ่ขึ้น ถ่ายงานแต่งอย่างงี้ ผมไม่ค่อยชอบถ่าย พีเวดดิ้งเท่าไร ไม่รู้เพราะอะไรนะ เมคอารมณ์แนวคู่รักไม่เปงมั้ง หรืออิจฉาว่าเมื่อไรตูจะมีคู่กะเขาสักที แต่งานพิธีเนี่ย เข้าทางผมเลย ด้วยความที่เป้นนักข่าว  และถ่ายอีเว่นกะคอนเสริต์บ่อยพอสมควรทำให้ผมชอบในเรื่องของพิธีการและแสงสีมากกว่า

beerking

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 22:14:00 »

ตอนนี้ก็กำลังอยากเปลี่ยนเหมือนกันครับ สำหรับ Fuji s5600 อยากไปลองเล่น s200exr ครับ ไม่ได้หวังอะไรมากแต่ รูสึกชอบถ่ายรูปมากขึ้นนะครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์