หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อีนี่มันตัวดำแล้วยังจิตใจชั่วช้าอีกครับ  (อ่าน 26990 ครั้ง)
HuGnOi
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 10:30:18 »

อ่านลิงค์ของแคนแล้วครับ อีนี่มันจัญไรจริง ๆ เป็นกาลกิณีของประเทศจริง ๆ ครับ

อิอิ ขอมั้งครับท่านรอง lol
idirex2000

« ตอบ #16 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 10:34:50 »

เด็กจัญไรกบฐแผ่นดิน
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #17 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 10:46:16 »

อ่านลิงค์ของแคนแล้วครับ อีนี่มันจัญไรจริง ๆ เป็นกาลกิณีของประเทศจริง ๆ ครับ

อิอิ ขอมั้งครับท่านรอง lol
เง้ออ ยังไม่ได้เลยครับ เดี๋ยวได้แล้วส่งให้ครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 10:56:22 »

อ้าว  อีดอกนี่ส่งมันไปอยู่มอนเตเรโกดีกว่าครับ  เง้อ...

คำว่าอีดอกนี่  มาจาก ลายบนตัวเงินตัวทองนะครับ   ลายคล้ายๆหลุย วิกตอง   แต่อันนี้ หลุย ดอกทองครับ

ถูกต้องแล้วหละครับว่า  มาอาศัยอยู่ประเทศนี้   อย่างน้อยก็สำนึกได้ซะบ้างว่า  ที่เหยียบๆหนะ  คนรุ่นก่อนเค้าบุกป่าฝ่าดง ลุยความลำบากแร้งแค้น กว่าจะได้ให้พวกนี้เหยียบนุ่มสบายตีนนี่   ไม่ใช่ของง่าย กว่าจะได้มาเนี่ย   เกิดมาก็เกิดมาบนความสบาย  น้ำไฟ มีให้ใช้ครบ  ความสงบสุขร่มเย็นก็มีถึงแม้จะสถานะการณ์บ้านเมืองแย่ขนาดไหน เชื่อว่าก็ยังมีความผาสุขร่มเย็นในใจอยู่ครับ   ของแบบนี้ไม่ได้สร้างมาสองสามวันนะ  เค้าสร้างกันมาทั้งชีวิต    ตายมาไม่รู้กี่รุ่นต่อกี่รุ่นแล้วสำหรับคนปกป้องบ้านเมือง   อีกทั้งเจ้าฟ้ามหากษัตริย์ท่านไม่ได้อยู่สุขสบายนะครับ   หาไม่ได้หรอกครับในโลกที่พระราชาเสพสุขในวังเหมือนที่อื่น แต่นี่ตั้งแต่ผมยังเด็กก็เห็นท่านทรงงาน  งานยกช่อฟ้าที่ผมเห็นท่านครั้งแรกได้กราบเท้าท่านถึงจะระยะไกลก็เถอะครับ  แต่ถือว่าชาตินี้เป็นบุญอย่างสูงสำหรับผมแล้วนะครับ   ที่นี่คือประเทศไทยนะ  ไม่เหมือนที่ใดในโลกครับ     

ดังนั้น อีเขมรอีตัวนี้  ไปอยู่กับฮุนเซนเถอะ  ข้ามฝั่งแป๊บเดียวก็สมใจแล้ว  อยากไปเหยียบกับระเบิด  กินกระสุนปืนอาก้าแถวๆนั้นก็ไป  ชอบใช่ป่าวแบบนี้  บ้านป่าเมืองเถื่อนของจริง  หาห้างให้เดินก็ยากแบบนั้นหนะ  อยู่ดีๆ มีการศึกษาดีๆมันเสือกไม่ชอบ   อยู่สุขสบายจนเคยตัวดันไปดูถูกสถาบัน  อีพวกนี้ นรกสถานเดียวครับ    เสนียดแผ่นดินจริงๆ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 10:59:47 »

เอางี้แล้วกัน  ท่านทักษิณท่านไปซื้อเกาะทำประเทศใหม่ของท่านเมื่อไหร่  ค่อยย้ายสำมะโนครัวไปอยู่แล้วกัน  จะได้พ่อคนใหม่ซะทีนะ   แต่ว่า ตอนนี้ก็ไปอยู่เขมรก่อนแล้วกัน   กรุงเทพดินทรุดเพราะสูบน้ำบาดาลใช้กันทุกปี   แต่ถ้ามีอีนี่อยู่ ดินจะยิ่งทรุดเพราะมันหนักแผ่นดินครับ   
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #20 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 11:10:24 »

หนักแผ่นดิน

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
Suhanna

« ตอบ #21 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 11:11:57 »

เป็นเด็กอยู่ อาจอยากดัง หรือได้รับการสั่งสอนมาไม่ดี หรือ อายุยังน้อยไม่เคยเห็นกับตา ไม่เคยทราบว่าท่านทำอะไรเพื่อเรามาบ้างก็ได้ คิดอยู่ในใจยังพอให้อภัย แต่นี่ทำแบบนี้ให้อภัยไม่ได้ครับ

ว่าก็ว่า อาจารย์ในมหาลัยเองก็เยอะครับ อักษรศาตร์สามย่าน ก็ยังมี พวกนี้จบนอกไม่เคยเจอของจริงบ้านนอก พวกลูกศิษย์ก็ไม่กล้าแจ้งจับอาจารย์กลัวตกครับ ไอ้อาจารย์เองก็ไม่ดูว่า มีที่ทำงาน มีที่สอน มีที่ให้มึงพูดปาวๆอยู่ได้เนี่ย ใครเป็นคนสร้าง  diablo
HuGnOi

« ตอบ #22 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 11:18:04 »

ลองไปหาๆดู วันนี้น้องจัญไรเค้ามีไปสัมภาษที่ม.เกษตร ไม่รู้จะไปหรือเปล่าเห็นว่ามีพี่สาวเรียนที่นั้นด้วย
http://www.oknation.net/blog/sigree/2010/05/22/entry-1

รับเข้าไปละชิปหายแน่ ใครที่ว่าให้มหาลัยรับไปขัดเกลาน่ะผมกลัวอีนี้มันจะไปตั้งตัวเป็นเจ้าแม่ชักจูงคนอื่นตั้งชมรมหมิ่นสถาบันซะมากกว่าเด็กมหาลัยปี1ปี2หัวอ่อนชักจูงง่ายจะตาย แต่อีนี้มันกระโหลกหนาขัดเกลายาก

และจริงๆน๊ะ ตั้งแต่ผมจบประถมมา ไม่เห็นจะมีครูหรืออาจารย์ชั้นไหนมาคอยขัดเกลานิสัยผมเลยนอกจากครูประถม

อีนี้มันเกินเยียวยา ต้องเนรเทศสถานเดียว grrrrrr
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #23 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 11:18:41 »

ได้ล่ะ

มีอาจารย์ที่ม.เกษตรท่านหนึ่งโดนสอบเพราะอี่ดอกนี่แหละ

รับfitting3/8จ้า
Judas Iscariot

ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« ตอบ #24 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 11:21:58 »

เป็นเด็กอยู่ อาจอยากดัง หรือได้รับการสั่งสอนมาไม่ดี หรือ อายุยังน้อยไม่เคยเห็นกับตา ไม่เคยทราบว่าท่านทำอะไรเพื่อเรามาบ้างก็ได้ คิดอยู่ในใจยังพอให้อภัย แต่นี่ทำแบบนี้ให้อภัยไม่ได้ครับ

ว่าก็ว่า อาจารย์ในมหาลัยเองก็เยอะครับ อักษรศาตร์สามย่าน ก็ยังมี พวกนี้จบนอกไม่เคยเจอของจริงบ้านนอก พวกลูกศิษย์ก็ไม่กล้าแจ้งจับอาจารย์กลัวตกครับ ไอ้อาจารย์เองก็ไม่ดูว่า มีที่ทำงาน มีที่สอน มีที่ให้มึงพูดปาวๆอยู่ได้เนี่ย ใครเป็นคนสร้าง  diablo

การต่อสู้ของยุวชนทหาร

เมื่อเช้าวันที่ 8 ธ.ค.2484 ทหารญี่ปุ่นประมาณ 2 กองพัน ได้ยกพลขึ้นบกที่จังหวัดชุมพร 2 แห่งคือ บ้านแหลมดินและบ้านคอสน ทหารญี่ปุ่นที่บ้านแหลมดิน ได้แบ่งส่วนล่วงหน้า จัดรูปชบวนการเดินไปทางทิศตะวันตกเข้าสู่ถนนชุมพร-ปากน้ำ ทหารญี่ปุ่นที่บ้านคอสนเคลื่อนที่ ไปทางใต้ตามแนวชายฝั่ง และจะไปสมทบกับกำลังพลส่วนล่วงหน้าที่สะพานท่านางสังข์เพื่อเข้าสู่เมืองชุมพร

หลวงจรูญประศาสน์ ข้าหลวงจังหวัดชุมพรทราบข่าวการยกพลขึ้นบกของทหารญี่ปุ่นที่บ้านแหลมดินและบ้านคอสน เมื่อ 0630 น. จึงสั่งให้ พ.ต.ต.หลวงจิตการุณราษฏร์ ผู้บังคับการตำรวจจังหวัดชุมพร และ ร้อยเอกถวิล นิยมเสน ผู้บังคับหน่วยฝึกยุวชนทหารที่ 52 จัดกำลังไปต้านทหารญี่ปุ่นที่จะเข้ามาทางปากน้ำชุมพร ต่อมาเพื่อเวลา 07.15 น. ร้อยเอกถวิล นิยมเสน ได้เคลื่อนย้ายกำลังยุวชนทหารออกไปปฏิบัติการณ์โดยแบ่งกำลังออกเป็นสองส่วนคือส่วนที่ 1 ใช้กำลังยุวชนทหาร 5 คน ตำรวจ 5 คน อส.1 คน พร้อมด้วยปืนกลเบา 1 กระบอก ในความควบคุมของจ่านายสิบจง แจ้งชาติ เคลื่อนย้ายกำลังออกไปยังอ่าวพนังตัก ส่วนที่ 2 ใช้กำลังยุวชนทหาร 30 คน ในการควบคุมของ ร้อยเอกถวิล นิยมเสน และสิบเอกสำราญ ควรพันธ์ เคลื่อนย้ายกำลังไปเชิงสะพานท่านางสังข์

เวลาประมาณ 0900 ร้อยเอกถวิล นิยมเสน ได้ตรวจการณ์เห็นทหารญี่ปุ่นอยู่ในสวนมะพร้าวและป่าข้างทาง จึงสั่งให้จัดรูปขบวนรถเป็นแนวตั้งฉากกับถนน และกระจายกำลังข้าศึก ต่อมาเมื่อเวลา 0915 น. กำลังยุวชนทหารได้เริ่มทำการต่อสู้กับทหารญี่ปุ่นอย่างรุนแรง จนถึงเวลา 09.30 น.ปรากฏว่าร้อยเอกถวิล นิยมเสน ถูกกระสุนปืนข้าศึกเสียชีวิตทันที สิบเอกสำราญ ควรพันธ์ ซึ่งปฏิบัติหน้าที่แทนและได้สั่งการให้ทำการยิงต่อสู้กับข้าศึกจนทำให้ตัวเองถูกยิงที่แขนขวาบาดเจ็บสาหัส ไม่สามารถทำการยิงต่อข้าศึกได้ และสามารถอำนวยการรบได้ จนถึงเวลา 12.00 น. จึงได้สั้งให้ยุติการรบ ผลการต่อสู้ ฝ่ายเราเสียชีวิต 5 คน บาดเจ็บ 5 คน ส่วนฝ่ายญี่ปุ่นเสียชีวิต 11 คน บาดเจ็บ7 คน

จบ ม.ปลายผมว่าก็น่าจะรุ่นเดียวกับยุวชนทหารในอดีต แต่จิตสำนึกต่างกันอย่างสิ้นเชิง

เอาอายุมาปฏิเสธความผิดไม่ได้หรอกครับ คนที่รุ่นราวคราวเดียวกับน้องคนนี้มีลูกมีผัวไปหลายคนแล้วก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2010, 11:48:34 โดย Judas Iscariot » บันทึกการเข้า

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
Cybernetic

« ตอบ #25 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 11:36:44 »

ครับ จริง ๆ แล้วผมเองก็ไม่เคยเห็นสด ๆ กับตาเหมือนกันนะครับว่า ในหลวงท่านทำอะไรให้ปวงชนชาวไทยบ้าง แต่เราสามารถฟังข่าวได้ ดูทีวีได้ ฟังจากคนรุ่นก่อน ๆ ได้ว่าท่านทำอะไรให้พวกเราบ้าง ก่อนหนังฉายก็มีให้ดูครับ ดังนั้นเรื่องอายุส่วนตัวผมคิดว่าคงเอามาอ้างไม่ได้ครับ

มันเป็นที่จิตสำนึกล้วน ๆ และอีนี่มันอาจด่าพ่อแม่มันเป็นว่าเล่นก็ได้ สันดานมันขุดกันไม่ขึ้นจริง ๆ การศึกษาไม่สามารถช่วยอะไรกับพวกจัญไรพวกนี้ได้

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
tpp
True Love Always

« ตอบ #26 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 11:46:28 »

คนที่มีความคิดแบบนี้มีอยู่มากในสังคมรอบข้างนะครับ แม้กระทั่งเพื่อนๆผมก็เป็นแบบนี้ ครั้งนึงเคยโดดถีบกันตรงเชิงสะพานพระรามเจ็ดก็เพราะเรื่องการเมืองซึ่งผมเองไม่อยากยุ่งและไม่อยากเอามาคุยในวงเหล้าเพราะเพื่อนอาจมีเรื่องกันเพราะเรื่องนี้

แล้วเราจะทำยังงัยดี??? ไม่รับเข้าเรียนผมก็ว่าถูกนะ แต่มันมีทางอื่นที่ดีกว่านี้หรือเปล่าไม่รู้ครับ???

ปล ถ้ามีคนพูดแบบนี้ใกล้ๆ คงต้องว่ากันไปตามอารมณ์เหมือนกัน
gorilla

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #27 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 11:58:38 »

เกษตรรับก็โดนประณามแย่ซิครับเนี่ย

ผมเด็กเกษตรนะครับ

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 12:07:59 »

คงไม่เกี่ยวกับสถาบันหรอกครับ  คนดีๆอยู่ในสังคมไม่ดี มันก็ยังมีโอกาสเป็นคนดีได้ครับ   สันดารคนมันเป็นอย่างงี้เองคงจะแก้ยากครับ    จะให้เปลี่ยนทัศนะคติคงแทบเป็นไปไม่ได้แล้วหละครับแบบนี้      หมาให้ข้าวทุกวันมันยังสำนึกบุญคุณครับ  อันนี้กินอยู่บนเรือน  ขี้บนหลังคาบ้านเค้าซะงั้น    แบบนี้มันจัญไรครับ     เจอเด็กสันดารเสียๆแบบนี้ก็เยอะครับ  ด่าพ่อด่าแม่มันเองได้แบบนี้   ผมว่าขัดเกลายากครับ    ไปเรียนกับเพื่อนๆเค้าพาลจะทำให้คนอื่นเค้าไม่สบายใจแหละครับ แถมสร้างรากฐานความไม่ดีไปเรื่อยๆ ต่อไปมีความรู้กว่านี้ มันจะเอาความรู้ที่เค้าสอนบ่มเพาะกันไปทำความชั่วอีกนี่สิครับ   ไม่ไหวครับแบบนี้
Cybernetic

« ตอบ #29 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 12:17:13 »

มีคนเคยบอกครับว่า คนมันไม่บ้า ไปอยู่ที่ไหนมันก็ไม่บ้า คนดี ๆ ไปอยู่ที่ไหนมันก้ยังเป็นคนดี กลับกันถ้าคนสันดานชั่ว ไปอยู่ที่ไหนมันก็ชั่วครับ พ่อแม่รุ่นใหม่ ๆ เรามาสอนให้ลูกหลานมีจิตสำนึกที่ดี รักบ้านเกิดเมืองนอนของเรากันดีกว่าครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7   ขึ้นบน
  พิมพ์