หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ้าง 6L6SE by numz  (อ่าน 64419 ครั้ง)
MrHelix
Vmodtech Member

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #30 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 08:53:30 »

กำลังทำเครื่องเร่งอณุภาค หรือว่า ทำเตาปฏิกรอาร์คกันหรือครับเนี่ย  เง้อ drunk
เสี่ยหนุ่มหายไปเลยครับ สงสัยมีบึ้มแล้วครับงานนี้  out out out

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #31 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 10:11:17 »

ตรง IEC เสร็จหล่ะ เหลือตรง C อะ ที่ยัง งงๆ no

คือต้องตัดขาให้สั้น จุ๊ด ทั้ง 2 ข้างใช่มะ ข้างนึงที่เดิมเคยยาวๆ ก็เอาสายจาก โช๊คมาต่อ / ส่วนอีกข้างที่สั้น ก็ให้ไปพาดใว้กับกราว
เหลือขดสีดำของหม้ออีกลูกนะครับ เอามาต่อที่เดียวกันกับขดสีแดงของหม้อไฟสูง

นอกนั้นเห็นจะถูกแล้วครับ  great

ขดสีดำ ใช่อันในรูปนี้ป่าวหว่า

ถ้าใช่ผมเอาไปพาดใว้กับ กราวหล่ะครับ มันมาจาก ชุด 280-0-280 ครับ

กำลังทำเครื่องเร่งอณุภาค หรือว่า ทำเตาปฏิกรอาร์คกันหรือครับเนี่ย  เง้อ drunk
เสี่ยหนุ่มหายไปเลยครับ สงสัยมีบึ้มแล้วครับงานนี้  out out out

ยังบ่ได้ทำอะไรต่อเลย เดินแค่ หลอด Rec คงทำดึึกๆ เพราะ เด็กๆจะได้ไม่ต้องดมตะกั่ว อีกอย่าง...มิเตอร์ โดนยึดไปยังไม่ได้คืนเลย  whistle

หนุ่มแรงอีกแล้ววว

แรงอะไรป๋า จะเสร็จเมื่อไหร่ยังไม่รู้เลย  he

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #32 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 10:57:20 »

ตรง IEC เสร็จหล่ะ เหลือตรง C อะ ที่ยัง งงๆ no

คือต้องตัดขาให้สั้น จุ๊ด ทั้ง 2 ข้างใช่มะ ข้างนึงที่เดิมเคยยาวๆ ก็เอาสายจาก โช๊คมาต่อ / ส่วนอีกข้างที่สั้น ก็ให้ไปพาดใว้กับกราว
เหลือขดสีดำของหม้ออีกลูกนะครับ เอามาต่อที่เดียวกันกับขดสีแดงของหม้อไฟสูง

นอกนั้นเห็นจะถูกแล้วครับ  great

ขดสีดำ ใช่อันในรูปนี้ป่าวหว่า

ถ้าใช่ผมเอาไปพาดใว้กับ กราวหล่ะครับ มันมาจาก ชุด 280-0-280 ครับ

ผมหมายถึงขดสีดำจากหม้อตัวนี้ครับ  great

ส่วนไอ้เส้นเขียวๆนี่ก็จับลงกราวน์ให้หมดครับ  great

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
ben

« ตอบ #33 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 16:55:41 »

ขั้นตอนแรกนะครับ
ไปซื้อมิเตอร์มาอย่างด่วนเลย เพราะไม่งั้นกูไม่รู้ว่า r ค่าไหนสีอะไรนะคับเมิง แล้วถึงจะเริ่มการสอนทั้งหมดอะครับ อาจจะต้องเริ่มใหม่ตั้งแต่ต้นนะครับพี่น้อง เพราะไล่สายเมิงแล้วกูงงว่ะ whip whip

ประการที่สองอะ ไปเอาวงจรภาคจ่ายไฟมาด่วนเลยครับพี่น้อง เพราะจะทำตัวนี้ตัวแรกเลย whip whip

ปล. ช่วงนี้อาจจะไม่ค่อยว่างสอนมากนะ พอดีจะต้องขนของเตรียมย้ายบ้าน แต่จะพยายามหาเวลาให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2010, 17:01:38 โดย ben » บันทึกการเข้า
ben

« ตอบ #34 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 17:09:34 »

ขั้นตอนแรกของแรกสุดเลยคือลื้อที่ทำออกให้หมดก่อน เนื่องจากกูขี้เกียจไล่สาย มันงง อะ beurk

ขั้นตอนแรกที่จะต้องทำเลยนะครับพี่น้อง คือ หม้อแปลงไฟสองหม้อ ไฟสูงที่มีสายแดง คู่หนึ่ง เป็น 230 v ไฟต่ำจุดไฟไส้หลอดอะ ที่มีไฟ 220v เป็นสีดำคู่หนึ่ง เอาสายไฟสีแดง กับสีดำมาจับคู่กัน ให้แต่ละคู่มีสีแดงกับ ดำ นี่คือขั้นตอนแรก love

ขั้นตอนที่สอง คือ เอาสายไฟที่จับคู่แล้วคู่หนึ่ง บัดกรีเข้ากับ plug emi  ข้างหนึ่ง  great

จากนั้นถ่ายรูปให้กูดูแล้วจึงจะดำเนินการขั้นต่อไป yes

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2010, 17:12:32 โดย ben » บันทึกการเข้า
numz

« ตอบ #35 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 19:09:32 »

mdr ตาเบนมาช่วยชีวิต เริ่มไวร์ ชุดจุดใส้หลอด คืบคลาน เอ้ยคืบหน้า

ฝากรูปอัพเดทใว้ เดีย่วมีต่อ lol

numz

« ตอบ #36 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 20:01:01 »

grrrrrr กำลังลืนๆ เข้าที่เข้าทาง....และแล้วไอ้เบน ก็ offline ไปตามระเบียบ  diablo ทิ้งใว้แต่ความงุนงง  arf

เบน : หลังจากต่อไฟไส้หลอดเสดนะจะเริ่มต่อวงจรภาค pre อะ
เบน : โดยเอา r ค่า 2.2k เอาข้างนึงต่อเข้าที่ขาสามแล้วอีกข้างนึงต่อลง ground ทำแบบเดียวกันทั้งสองหลอดเลย
เบน : เสดยังว่ะ.... เชื่อมไฟไส้หลอดเสดก้อเชื่อม cathode ตามที่กูบอกนะ up รูปไว้เด๋วพรุ่งนี้เช้ากูมาตรวจการบ้าน...
เบน : แถมให้อีกนิดนึง หลังจากเอา r 2.2k เชื่อมข้างนึงที่ขาสาม แล้วอีกข้างนึงลง ground เสดแล้วก็ให้เอา c ค่า 100 mfd 16v ตัวสีส้มอะ เอาด้านที่เป็นบวกเชื่อมเข้าที่ขาสาม แล้วอีกข้างนึงลง ground เหมือนกัน วันนี้พอเท่านี้ กูไปหละ...
หนุ่ม : ...... bad

เดี่ยวค่อยว่ากันต่อ ลงรูปให้มันดูก่อนว่า.... กุยังไม่ได้ทำอะไรเลย  he เพิ่งจะ เดินชุดจุดใส้หลอดเสร็จ

sarcastic sarcastic

Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #37 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 20:03:01 »

ผมว่าหนุ่มนี่ต้องต่อวงจรระเบิดแสวงเครื่องเป็นแน่ ๆ  bad

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
numz

« ตอบ #38 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 20:11:44 »

ผมว่าหนุ่มนี่ต้องต่อวงจรระเบิดแสวงเครื่องเป็นแน่ ๆ  bad

อย่าพูดเรื่องระเบิดๆเป็นลางครับผ้ม ไฟกระโดด C ตัวแรกก็ ร่วมๆ 400V นะเพ่.... นิ้วแทบแหว่ง oops

หลอด 5หลอดที่เสียบเล่นๆให้ดูก็ร่วมๆ 1x,xxx หล่ะเพ่..... oops

Cybernetic

« ตอบ #39 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 20:16:04 »

อย่าพูดเรื่องระเบิดๆเป็นลางครับผ้ม ไฟกระโดด C ตัวแรกก็ ร่วมๆ 400V นะเพ่.... นิ้วแทบแหว่ง oops

หลอด 5หลอดที่เสียบเล่นๆให้ดูก็ร่วมๆ 1x,xxx หล่ะเพ่..... oops
เง้ออ แพงอิ๊บอ๋าย ไฟก็แรง อย่าไปเอาทำแถว ๆ หว่างขานะครับ  drunk

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
numz

« ตอบ #40 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 20:29:06 »

เง้ออ แพงอิ๊บอ๋าย ไฟก็แรง อย่าไปเอาทำแถว ๆ หว่างขานะครับ  drunk

อิอิ ของเล่นคนขายหมูสะเต๊ะครับ 5555 ก็กะว่าจะทำเองตัวสุดท้ายเลยหละครับหล่ะต่อไปคงนั่งดู ของเบน หรือ x อะครับ พอแล้ว จบกัน  winktongue ตอนนี้ก็เลิกเข้า ebay หล่ะ เข้าไปทีไรกิเลสมันงอกเงย แค่นี้ก็มี หลอดที่ไม่ได้ใช้อีกร่วมๆ 10-15 คู่ เมียผมยังแอบเหน็บเลย เอาเงินหมื่นมาจม แทนที่จะเอาไปลงทุนอย่างอื่น  love

numz

« ตอบ #41 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 20:33:35 »

intello แอบย้ายมาห้อง ระยะยาวแทน เพราะคาดว่า คงไม่เสร็จในเร็ววัน ไม่มีมิเตอร์  rofl ตังจะซื้อก็ไม่มีแล้ว รอตอดอย่างเดียวเลย

Cybernetic

« ตอบ #42 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 20:39:09 »

เอาไปลงกะคอมต่อดีกว่าครับ  out

Gigolo

« ตอบ #43 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 20:47:44 »

ขอให้คนทำรอดปลอดภัยตลอดการทำโปรเจคนี้นะครับ 
ไฟมันโวลท์เยอะเหลือเกิน เสียว ๆ
numz

« ตอบ #44 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 20:52:15 »

เอาไปลงกะคอมต่อดีกว่าครับ  out

เอิ๊กๆ มันแล้วแต่อารมณ์ ณ เวลานั้นจริงๆนะพี่ บางทีมีตัง (หลักจากหักส่วนนึง เข้าบัญชีให้ลูกแล้ว) ก็ว่าจะ ทำคอม ทำนั้น ทำนี่ ขึ้นปืน (BB) อีกกระบอกดีมั้ย แต่สุดท้าย ถ้าได้นั่งหน้าคอม ก็จะกดเข้า My watch ใน ebay ในบัดดล แล้วก็...กด กด

ซักพัก เมลก็ร้อง ตึ๊งๆ มีใบแจ้งเก็บเงิน จากแทบทุกมุมโลก  he นั่งหน้าคอมแว๊บๆ 15-20 นาที เงินหายไปไม่ต่ำกว่าหมื่นได้มั้ง บ้างก็ของไร้สาระ (ในมุมมองคนอื่น) นิถ้าไม่โดนแอมป์+หลอดชุดนี้ ก็คงได้ ไนท์วิชชั่นมาประดับปืนหละ เหล่มานานหล่ะ 400 us ค่าส่งอีกราวๆ 60-80  whistle แบบติดปืน ยาวนะครับ วางหลัง สโคป he

ถ้าพวก สวมหัวก็ 1500 us ++++  rofl

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 10   ขึ้นบน
  พิมพ์