หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครบัดกรีเป็นบ้างแนะนำที  (อ่าน 11205 ครั้ง)
watshiki
Vmodtech Member

« เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 00:07:11 »

ปัญหาสงสัยมานาน เวลาบัดกรีแล้วมันไม่ยอมติดอะ ตะกั่วติดแต่ปลายหัวแล้ง อัดตะกั่วเท่าไหร่ก้ไหลย้อย จนสายไฟไหม้เกรียม มันเป็นเพราะอะไร

ผมสันนิษถานไว้
1 ตะกั่วเก่า
2 สายไฟเก่า
3 ปลายหัวแล้งสกปรก
4 วัสดุที่บัดกรีสกปรก

ไขความรับที เหนคนอื่นบัดกรีแปปๆติดไม่ต้องใช้ตะกั่วท่วมท้นด้วย อย่างเวลาผมบัดกรีลำโพงงี้ ลำโพงแทบพังความร้อนเดินเข้าไปใสว้อยคอยของดีดีๆพังหมด
beerking

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 00:14:13 »

อิอิ ซื้อ ฟลักมากระปุกนึงครับ เอาหัวแรงจิ้มเข้าไป  คราวนี้กะกัวจะติดหัวแรงมาเองครับ ลองทำบ่อยๆจะเกิดความชำนาญครับ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 00:15:41 »

มีฟลั๊กครีมใช้ป่าวครับ อิอิกำ

http://9turbo.com/article/motor-soldering.htm

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 02:45:00 »

mdr ก่อนอื่น หาฝอยขัดหม้อ มาทำความสะอาดหัวแร้งก่อนจะได้สะอาดๆ งานออกมาจะได้ไม่มีคราบดำๆ

ใช้หัวแร้ง วัตตเยอะๆหน่อย จะได้ไม่ต้องแช่นาน

วิธีผมนะครับ

เสียบหัวแร้ง รอให้มันร้อนแบบสุดๆ ทำความสะอาดจุดที่จะบักกรี ถ้าเป็น พวกขา R ก็เอามีดมาขุดๆให้เงาๆ
เอาหัวแร้งไปแตะ สิ่งที่จะเชื่อม เช่นสายไฟ กดแช่ใว้แป๊บนึง ปอกฉนวนยาวๆหน่อย อย่าแช่ใกล้ฉนานนักเดียวแผลไม่สวย
แล้วเอาตะกั่ว มา จี้ที่ ฝอยๆ สายไฟเลยครับ ถ้าสายไฟแป๊ยทองแดง แช่หัวแร้งจนสีทองแดงออกขุ่นๆ อะครับแสดงว่ามันร้อนได้ที่แล้ว
พอเอาตะกั่วมาถูๆ แล้วละลายแสดงว่าใช้ได้ พอตะกั่วมันละลายลงไปที่ฝอยของสายไฟแล้ว มันเจอกับความร้อนที่ยังแช่หัวแร้งอยุ่
มันจะไปประสานกันเองเลย

ฟลั๊ก ผมไม่เคยใช้อะครับ แต่เห็นบางคนที่ใช้ ก็งานออกมาเรียบร้อยดี

ถ้าแช่ให้มันร้อนหน่อย ตะกั่วมันจะวิ่งไปเองครับ ประมาณนี้

tpp
True Love Always

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 07:18:09 »

เอาคัตเตอร์ขูดชิ้นงานซักนิดก่อนครับ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 07:45:32 »

มืออาชีพตอบกันหมดแล้ว เดี๋ยวขอแบบลูกทุ่งๆบ้าง อิอิ

ถ้าจะบัดกรีลายปริ๊นท์เหรอครับ  ถ้ายังคุมความร้อนบนชิ้นงานไม่ได้ก็ต้องเปลี่ยนหัวแบบหัวแหลมๆนะครับ แต่ต้องเอารุ่นที่มันให้ความร้อนได้มากๆ (วัตต์เยอะๆหน่อย)   ความร้อนที่ปลายจะได้ร้อนพอครับ 

ชิ้นงานถ้าติดยากบนลายปร๊นท์ ลองดูน้ำยางสนดูกัน (ใสๆหน่อย) หยอดไปนิดนึงพอ ทีนี้ตะกั่วดูดดี๊ดีครับ   ผมก็เวลาบัดกรีทำ Volt mod ต่อตัว R การ์ดจอบางรุ่น  กับชิ้นงานที่เล็กกว่าขนาดสายไฟก็ยังใช้ได้ครับ  แต่คือผมใช้ขาจับชิ้นงานนะครับ กับแว่นขยายธรรมดาๆอันนึง ไม่งั้นมองไม่เห็นครับ   ลองดูอันนี้ติดง่ายแน่ๆ    พอทำเสร็จก็  ทินเนอร์หรือว่า แอลกอฮอล์ใส่แปรงขัดๆก็ออกครับ  หรือจะปล่อยคราบทิ้งไว้ก็ได้ครับ  เง้อ

ถ้างานสายไฟต่อกันอันนี้ง่ายครับ ถ้าจะให้ประหยัดเวลาต้องจุ่มยางสน หรือว่า ฟลั๊กตรงทองแดงนิดนึงก่อนครับ  ทีนี้ตะกั่วดูดเข้าสายง่ายเลย ไม่ต้องจ่อนานๆไม่งั้นไหม้   

หรือไม่ก็ ดูดตะกั่วไว้ที่ทองแดงให้เสร็จก่อน  เอาก้อนขนาดพอใช้จะได้ไม่ต้องดูดตะกั่วออก  จริงๆตะกั่วสมัยนี้มันก็ผสมน้ำยาประสานกันมาแล้วหละครับ แต่ก็นะ ใช้ฟลั๊กนิดนึงก็ดี  บางคนก็ไม่ชอบควันกลิ่นมันเค้าก็ไม่ใช้นะครับ ก็ใช้ได้เหมือนกันแบบนั้น  จากนั้นก็  เอายางสนหยดตรงลายปริ๊นท์แล้วก็หัวแร้งย้ำเข้าไปนิดเดียวก็ติดครับ   ใช้หัวเล็กอย่างที่ผมว่ามานั่นแหล่ะครับ จะได้เซฟลายปริ๊นท์

หัวแร้งที่ผมใช้ก็ตัวนี้ครับ  ท๊นทน ใจร้อนก็กดไปดอกนึง ฮาโก้นี่แหล่ะครับ มาตรฐานดี แต่ระวังก๊อบกันนิด เง้อ  เรื่องบำรุงรักษานี่ไม่มีอะไรครับ  บางทีขี้เกียจก็ทิ้งไว้เลย ไม่ได้จุ่มฟลั๊กแล้วเช็ดอะไร    เมื่อวานก็ติดฟรอนต์รถยนต์ไปก็หยิบมาใช้พอดีครับ  ไพโอเนียร์ตัวละ 3000 มีเสียบ usb ได้นี่ก็เสียงก็พอฟังเหมือนกัน เง้อ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2010, 07:47:13 โดย leim » บันทึกการเข้า
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 07:49:30 »

mdr ก่อนอื่น หาฝอยขัดหม้อ มาทำความสะอาดหัวแร้งก่อนจะได้สะอาดๆ งานออกมาจะได้ไม่มีคราบดำๆ

ใช้หัวแร้ง วัตตเยอะๆหน่อย จะได้ไม่ต้องแช่นาน

วิธีผมนะครับ

เสียบหัวแร้ง รอให้มันร้อนแบบสุดๆ ทำความสะอาดจุดที่จะบักกรี ถ้าเป็น พวกขา R ก็เอามีดมาขุดๆให้เงาๆ
เอาหัวแร้งไปแตะ สิ่งที่จะเชื่อม เช่นสายไฟ กดแช่ใว้แป๊บนึง ปอกฉนวนยาวๆหน่อย อย่าแช่ใกล้ฉนานนักเดียวแผลไม่สวย
แล้วเอาตะกั่ว มา จี้ที่ ฝอยๆ สายไฟเลยครับ ถ้าสายไฟแป๊ยทองแดง แช่หัวแร้งจนสีทองแดงออกขุ่นๆ อะครับแสดงว่ามันร้อนได้ที่แล้ว
พอเอาตะกั่วมาถูๆ แล้วละลายแสดงว่าใช้ได้ พอตะกั่วมันละลายลงไปที่ฝอยของสายไฟแล้ว มันเจอกับความร้อนที่ยังแช่หัวแร้งอยุ่
มันจะไปประสานกันเองเลย

ฟลั๊ก ผมไม่เคยใช้อะครับ แต่เห็นบางคนที่ใช้ ก็งานออกมาเรียบร้อยดี

ถ้าแช่ให้มันร้อนหน่อย ตะกั่วมันจะวิ่งไปเองครับ ประมาณนี้

Mahasarakham1

我愛泰國。

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 08:04:38 »

แร้งครับ   ขอเจิมด้วยคนครับ อิอิกำ    รู้สึกว่า  ถ้าสายไฟที่เราจะบัดกรี ไหม้หรือเก่ามากๆๆ จะบัดกรีไม่ค่อยคิดครับ ตะกั่วไหลย้อย อิอิกำ   ถ้าผิดพลาดยังไง ขออภัยด้วยนะครับ    มือใหม่  อิอิ ::192:: party

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 08:39:41 »

หัวแร้งรุ่นนี้กินถั่วงอกเป็นอาหารหรือเปล่าครับ

ดูมันเหมือนแร้งขี้เรื้อนยังไงพิกลๆเลยนะครับ สงสัยจะบินไม่ขึ้นแล้วหละครับ คงอาศัยรถเมล์ร้อนไปพันทิพประจำนั่นแหล่ะครับ  อิอิกำ out
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 08:41:53 »

หัวแร้งรุ่นนี้กินถั่วงอกเป็นอาหารหรือเปล่าครับ

ดูมันเหมือนแร้งขี้เรื้อนยังไงพิกลๆเลยนะครับ สงสัยจะบินไม่ขึ้นแล้วหละครับ คงอาศัยรถเมล์ร้อนไปพันทิพประจำนั่นแหล่ะครับ  อิอิกำ out
กำ drunk
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 08:51:49 »

ผมเคยทำแต่บัดสีครับ บัดกรีทำไม่เป็น  drunk

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 10:08:42 »

ผมเคยทำแต่บัดสีครับ บัดกรีทำไม่เป็น  drunk

ยังดีกว่าดาราครับ เพราะชอบทำแต่เรื่องบัดซบ เง้ออออ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
สบาย-สบาย

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 10:54:54 »

หาซื๊อ ฟลั๊ก แบบที่น้าเบียร์ บอกมานั่นแหละครับ

ก่อนจะเริ่มบัดกรี ก็เอาหัวแร้งจุ่มลงบน ฟลั๊ก แล้วใช้เศษผ้าขนหนูชุบน้ำบิดให้แห้งมาดๆ เช็ดหัวแร้งให้สะอาด

แล้วเอาสายไฟจุดที่จะบัดกรีจุ่มลงไปให้มีฟลั๊กติดเล็กน้อย แล้วไล้ตะกั่ว

ถ้าจุดที่บัดกรีเป็นแผ่นปริ้นก็หาไม้จิ้มฟันจุ่มฟลั๊กแล้วทาลงไปเล็กน้อย แล้วไล้ตะกั่ว

จะช่วยให้บัดกรีได้ง่ายขึ้นนะครับ อย่าใช้ฟลั๊กมากเกินไปนะครับ จะทำให้มีคราบดำและไม่สวย

หลังจากบัดกรีเสร็จ ก็เอาหัวแร้งจุ่มลงบน ฟลั๊ก แล้วใช้เศษผ้าขนหนูชุบน้ำบิดให้แห้ง เช็ดหัวแร้งให้สะอาดอีกครั้งครับ

ปล...ฟลั๊กปลีกตลับละ 20 บาท ผมซื๊อยกโหล 100 (แบบว่า งก อะ ... อิอิ)ใช้กันหลายปีเลย ไม่หมดซักที
ผมใช้ 2 ตลับ ตลับหนึ่งเอาไว้ล้างหัวแร้ง อีกตลับเอาไว้ทาจุดที่จะบัดกรีครับ
สายไฟหลายรุ่นหรือหัวแจ๊คทั้งหลายเคลือบกันอ๊อกไซด์ไว้ทำให้บัดกรียาก
ก็ต้องเอามีดคัทเตอร์ขูดๆๆให้ถึงเนื้อใน แบบที่ลุงเชน กับ ลุงหนุ่ม แนะนำนั่นแหละครับ
ถึงจะบัดกรีติดง่ายขึ้น

Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 11:08:53 »

ยังดีกว่าดาราครับ เพราะชอบทำแต่เรื่องบัดซบ เง้ออออ
เง้ออ ผมกะจะยึด psu ดาราซะหน่อย  lol

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
beerking

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 11:13:22 »

หาซื๊อ ฟลั๊ก แบบที่น้าเบียร์ บอกมานั่นแหละครับ

ก่อนจะเริ่มบัดกรี ก็เอาหัวแร้งจุ่มลงบน ฟลั๊ก แล้วใช้เศษผ้าขนหนูชุบน้ำบิดให้แห้งมาดๆ เช็ดหัวแร้งให้สะอาด

แล้วเอาสายไฟจุดที่จะบัดกรีจุ่มลงไปให้มีฟลั๊กติดเล็กน้อย แล้วไล้ตะกั่ว

ถ้าจุดที่บัดกรีเป็นแผ่นปริ้นก็หาไม้จิ้มฟันจุ่มฟลั๊กแล้วทาลงไปเล็กน้อย แล้วไล้ตะกั่ว

จะช่วยให้บัดกรีได้ง่ายขึ้นนะครับ อย่าใช้ฟลั๊กมากเกินไปนะครับ จะทำให้มีคราบดำและไม่สวย

หลังจากบัดกรีเสร็จ ก็เอาหัวแร้งจุ่มลงบน ฟลั๊ก แล้วใช้เศษผ้าขนหนูชุบน้ำบิดให้แห้ง เช็ดหัวแร้งให้สะอาดอีกครั้งครับ

ปล...ฟลั๊กปลีกตลับละ 20 บาท ผมซื๊อยกโหล 100 (แบบว่า งก อะ ... อิอิ)ใช้กันหลายปีเลย ไม่หมดซักที
ผมใช้ 2 ตลับ ตลับหนึ่งเอาไว้ล้างหัวแร้ง อีกตลับเอาไว้ทาจุดที่จะบัดกรีครับ
สายไฟหลายรุ่นหรือหัวแจ๊คทั้งหลายเคลือบกันอ๊อกไซด์ไว้ทำให้บัดกรียาก
ก็ต้องเอามีดคัทเตอร์ขูดๆๆให้ถึงเนื้อใน แบบที่ลุงเชน กับ ลุงหนุ่ม แนะนำนั่นแหละครับ
ถึงจะบัดกรีติดง่ายขึ้น

ถูกต้องที่สุดครับ อิอิ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์