หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครบัดกรีเป็นบ้างแนะนำที  (อ่าน 11189 ครั้ง)
MrHelix
Vmodtech Member

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #15 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010, 13:41:00 »

มืออาชีพตอบกันหมดแล้ว เดี๋ยวขอแบบลูกทุ่งๆบ้าง อิอิ

ถ้าจะบัดกรีลายปริ๊นท์เหรอครับ  ถ้ายังคุมความร้อนบนชิ้นงานไม่ได้ก็ต้องเปลี่ยนหัวแบบหัวแหลมๆนะครับ แต่ต้องเอารุ่นที่มันให้ความร้อนได้มากๆ (วัตต์เยอะๆหน่อย)   ความร้อนที่ปลายจะได้ร้อนพอครับ 

ชิ้นงานถ้าติดยากบนลายปร๊นท์ ลองดูน้ำยางสนดูกัน (ใสๆหน่อย) หยอดไปนิดนึงพอ ทีนี้ตะกั่วดูดดี๊ดีครับ   ผมก็เวลาบัดกรีทำ Volt mod ต่อตัว R การ์ดจอบางรุ่น  กับชิ้นงานที่เล็กกว่าขนาดสายไฟก็ยังใช้ได้ครับ  แต่คือผมใช้ขาจับชิ้นงานนะครับ กับแว่นขยายธรรมดาๆอันนึง ไม่งั้นมองไม่เห็นครับ   ลองดูอันนี้ติดง่ายแน่ๆ    พอทำเสร็จก็  ทินเนอร์หรือว่า แอลกอฮอล์ใส่แปรงขัดๆก็ออกครับ  หรือจะปล่อยคราบทิ้งไว้ก็ได้ครับ  เง้อ

ถ้างานสายไฟต่อกันอันนี้ง่ายครับ ถ้าจะให้ประหยัดเวลาต้องจุ่มยางสน หรือว่า ฟลั๊กตรงทองแดงนิดนึงก่อนครับ  ทีนี้ตะกั่วดูดเข้าสายง่ายเลย ไม่ต้องจ่อนานๆไม่งั้นไหม้   

หรือไม่ก็ ดูดตะกั่วไว้ที่ทองแดงให้เสร็จก่อน  เอาก้อนขนาดพอใช้จะได้ไม่ต้องดูดตะกั่วออก  จริงๆตะกั่วสมัยนี้มันก็ผสมน้ำยาประสานกันมาแล้วหละครับ แต่ก็นะ ใช้ฟลั๊กนิดนึงก็ดี  บางคนก็ไม่ชอบควันกลิ่นมันเค้าก็ไม่ใช้นะครับ ก็ใช้ได้เหมือนกันแบบนั้น  จากนั้นก็  เอายางสนหยดตรงลายปริ๊นท์แล้วก็หัวแร้งย้ำเข้าไปนิดเดียวก็ติดครับ   ใช้หัวเล็กอย่างที่ผมว่ามานั่นแหล่ะครับ จะได้เซฟลายปริ๊นท์

หัวแร้งที่ผมใช้ก็ตัวนี้ครับ  ท๊นทน ใจร้อนก็กดไปดอกนึง ฮาโก้นี่แหล่ะครับ มาตรฐานดี แต่ระวังก๊อบกันนิด เง้อ  เรื่องบำรุงรักษานี่ไม่มีอะไรครับ  บางทีขี้เกียจก็ทิ้งไว้เลย ไม่ได้จุ่มฟลั๊กแล้วเช็ดอะไร    เมื่อวานก็ติดฟรอนต์รถยนต์ไปก็หยิบมาใช้พอดีครับ  ไพโอเนียร์ตัวละ 3000 มีเสียบ usb ได้นี่ก็เสียงก็พอฟังเหมือนกัน เง้อ   

gasp ตัวนี้มันเทพเลยครับ อิอิกำ ผมใช้แต่ของก็อปมัน เอามาเปลี่ยนหัวแทน

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tpp
True Love Always

« ตอบ #16 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010, 17:43:49 »

หัวแร้งก็มีหัวแร้งเทพด้วยเหรอครับเนี่ย เง้อ

สองอันนี้ครูผมครับ สีน้ำเงินยังใช้อยู่ส่วนสีเหลืองนี่ หัวมันใหญ่ซอกซอนลำบากไปนิด ยังไม่มีตังซื้อหัวใหม่เลย

ปล ดูเหมือนสีฟ้าจะเข้าข่ายเทพเหมือนกันนะเนี่ย เง้อ
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010, 20:28:49 »

no เลงของ Goot ใว้ 200w 500ก่าบาทมั้งแต่ยังไม่มีตังซื้อเลยเลงต่อไป he

Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #18 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010, 20:42:23 »

no เลงของ Goot ใว้ 200w 500ก่าบาทมั้งแต่ยังไม่มีตังซื้อเลยเลงต่อไป he
ของเปนแสนซื้อได้ 500 กว่าบาทซื้อไม่ได้  slap

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์