หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลงwin7แล้วถามหาdriver ตอนเลือกHDD ครับ  (อ่าน 20514 ครั้ง)
dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« เมื่อ: 20 มิถุนายน 2010, 22:21:47 »

บอร์ด m4a785td-m evo ครับเวลาลงมันถามหาdriverครับ

ทั้งที่ตอนผมลงบอร์ดเก่าที่เป็นm3a32ก็ลงได้ปรกติ มันเป็นที่อะไรครับ

หรือใครเจอแบบนี้แก้ปัญหายังไงครับ

รับfitting3/8จ้า
dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010, 10:15:55 »

Cry Cry Cry

รับfitting3/8จ้า
poolsak

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010, 17:06:31 »

ให้เท่านไปเปิด Sata เป็น โหมด IDE ครับ สงสัยท่านไปใช้เป็น AHCI ไม่แน่ใจ จำถูกรึป่าว

AHCI mode หรือ Legacy เป็น mode การเชื่อมต่อ Hard Drive แบบ SATA ให้ทำงานเต็มที่ โดยต้องใช้ OS ที่มี Driver มาด้วยซึ่งได้แก่ Linux รุ่นใหม่ ๆ และ Windows Vista ส่วน Windows XP ต้องใช้ Driver ตอนติดตั้งหรือปรับเป็น Compatibility mode ใน BIOS ก่อนทำการติดตั้งเพราะ Windows XP ไม่มี Driver ของ SATA Controller เพื่อเชื่อมต่อไปยัง Hard Drive SATAครับ

ซึ่งปกติถ้าเราซื้อเครื่องที่เป็น Windows OEM (ทั้ง XP และ Vista) มากับเครื่องจะติดตั้งผ่าน pre-install environment ได้โดยไม่ต้องเสียเวลาลง Driver เพียงแต่มาไล่ update ผ่าน System update ทีหลังครับ

ส่วนใครที่ซื้อแบบ DOS OS หรือ NO OS ในกล่องจะไม่มีแผ่นใด ๆ มาให้ครับ ต้องไปโหลดจากเว็บเอง แต่ร้านตัวแทนมักจะมี Driver ให้เราเป็นบริการเสริมอยู่แล้วครับ

ส่วนโปรแกรมเสริมและ Driver ต่าง ๆ มันเยอะทุกยี่ห้ออยู่แล้วครับ

ใครที่ใช้ Windows XP ที่ติดตั้งบน Hard Drive SATA ต้องยุ่งยากกว่าปกติครับผม

เครดิต Ford AntiTrust
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2010, 17:11:07 โดย poolsak » บันทึกการเข้า
passakont
Registered User
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 11:46:25 »

ของผมใช้อยู่ไม่เป็นแฮะ ตัว 785TD V-EVO
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์