หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงในปัจจุบันของนักร้องภูธร กับ จังหวัดกรุงเทพ.  (อ่าน 4158 ครั้ง)
catcha
Vmodtech Member

..จากนาทีนี้ต่อไป..คงไม่มีอีกแล้ว.คำว่า..สุดที่รัก

« เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 15:19:00 »

ลองอ่านดูนะคะ

น่าเห็นใจจัง

โดยเฉพาะ โจ๊ก socool

เหอะๆ

.....................................................

ก็เข้าใจว่าคนเราต่างมาพื้นฐาน และรสนิยมที่ต่างกัน สิ่งที่แกรมมี่ปั้นน้องมาคือความเป็นเพลงป็อป แนวภูธร

หลายคนที่คิดว่าเป็นเรื่องขำๆ แต่อยากให้อ่านบทความนี้ใน Hi5 ของน้องโจ๊ก โซคูล เพราะมันไม่ขำ

ผมเป็นนักร้องที่เกิดมาท่ามกลางสังคมที่โหดร้าย เต็มไปด้วยนักวิจารณ์และยุคสมัยที่เปลี่ยนไป ยุคสมัยที่คนเริ่มแบ่งแยกแนวเพลงว่าแบบไหนแนว แบบไหนเสี่ยว เมื่อก่อนมีน้อยจิงๆนะคับไม่ได้คิดไปเอง เริ่มแบ่งแยกตอนที่คนไทยเอาแนวฝรั่งมายึดเป็นแนวของตัวเอง ซึ่งดีมากคับ ไม่ใช่ไม่ดี แต่ไม่ควรถึงกับบอกว่าแนวไทยไม่ใช่แนวของตัวเอง ใช่ครับ

มีอยู่ประเทศนึงครับ ที่แบ่งแยกชัดเจน ....ประเทศกรุงเทพครับ ที่แม้กระทั่งวิธีการเรียงเพลงตามวิทยุไม่หมือนต่างจังหวัด เค้าคือเมืองหลวง เมืองที่เรียกทุกๆจังหวัดว่าต่างจังหวัด ทั้งๆที่ตัวเองมีอยู่จังหวัดเดียว 555 (ไม่ได้เครียดนะ)

สำหรับผม ผมคิดว่า กทม คือต่างจังหวัด เพราะไม่ใช่จังหวัดผมหนิ นักร้องที่ไม่มีชื่อเสียงตามบ้านนอก ไม่มีใครพาไปเล่นคอนเสิร์ต จะโด่งดังมากที่นี่ครับ มีแฟนคลับตามไปดูทุกที่คนแน่นมากๆ ลักษณะของเพลง กทม คือ อินดี้ และแนวเพลงที่ฟังแล้วมีความแปลก มีอะไรใหม่ๆมาอัพเดทเสมอ ซึ่งก็ดีครับ แต่เวลาที่ผมอยู่ที่ร้านอาหารใน กทม เวลาเปิดเพลงแนวนี้ต่อเนื่อง ผมจะคลั่ง .......อ๊ากกกกกกกกก...เพลงแนวเราอยู่ไหน เดินไปหาดีเจ พี่คร๊าบบ ไม่มี โลโซเหรอ ...เอ่อไม่มีค่ะ..นึกว่าจะเอาสาวกระโปงเกี่ยนซะอีก(หัวเราะ) .

.แหม โหดร้ายกะผมจิงๆ เชื่อมั๊ยคับ เดินแถวอีสานหรือติดพม่าติดลาวนี่ผมแทบเดินไม่ได้ สาวพม่าขับจักรยานผ่าน ...เพ่ เพ่ นี่ โซ โค ช่า ม๊า ...ใช่ครับ คนลาวเดินผ่าน hey hey joke you know you stay in my heart forever เอ๊ะ...นี่ มงลาวแน่ป่ะเนี่ย พอเดินผ่านเด็กแนว กทม ......... :-)เสี่ยวชิหาย..................(น้ำตาแทบร่วง) ก็ไม่รู้ว่าผมไปเล่นดนตรีบนหัวพ่อเค้ารึป่าว ..หรือว่าป้าเค้าชอบซากอ้อยจนเลิกกะลุงรึป่าว ถึงมาโกรธผม เพื่อนๆครับ คนต่างจังหวัดฟังเพลงแนวที่ถูกเรียกว่าเสี่ยว แต่ก็ฟังอินดี้ได้ ฟังไทเท ฟังอีโบล่า ยันพีสะเดิด

แต่เด็กแนวบางกลุ่มที่เลือกแนวทางของชีวิตเพียงแนวเดียว มันก็ดีนะครับ ..แต่ผมว่าเค้าน่าสงสาร เพราะเด็กบ้านนอกอย่างผมมีเพื่อนตั้ง70 กว่าจังหวัดแน่ะ เราลองเปิดใจให้กว้างดูมั๊ยคับ ไม่ต้องเรื่องเพลง เรื่องไหนก็ได้ที่สร้างความเป็นไทยบางส่วนขึ้นมา แค่ส่วนเล็กๆก็ยังดี แล้วอาจจะรู้สึกภูมิใจที่ได้เกิดมาเป็นคนไทยคับ...........ถึงผมจะถูกคนบางกอก ลุมประนามว่าเสี่ยว แต่เวลาผมเข้าห้องน้ำที่สยามพาราก้อนยังถูกเด็กวัยรุ่น กทม นินทาว่า........เฮ่ยๆๆ.................โซคูลขี้ว่ะ 555 END เออ ยังรู้ว่าใครขี้

จาก sanookl.com

กลัวความมืดทุกครั้ง ไม่กล้าหลับตา นับตั้งแต่เธอ..เลิกลา..
อ่อนแอทุกนาที ไม่รู้อีกกี่คืนต้องฝืนอย่างนี้..บอกฉันสักที
ช่วยฉันสักที..กลับมาได้ไหม..
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 15:35:17 »

อ่านดูเจ้าตัวเขาก็ท่าทางชินแล้วนะครับ SoCoolผมก็ชอบนะครับ ดูmvเขาฮาดี lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 16:14:50 »

กำ
yoshiki
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 16:44:18 »

กำครับ อิอิ lol
2jz_turbo

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 17:16:57 »

น่าเห็นใจคับ ผมรู้มาว่า So cool ตอนที่ส่ง Demo มาเค้าทำเพลงมาเป็นแนว Heavy Metal เลย แต่ว่าโดนต้นสังกัดปฏิเสธไป
จากนั้นก็เลยทำมาแบบที่เห็นนี่แหละคับ กลายเป็นว่าโดนใจเค้า ซะงั้น  lol

Alphabetz

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 17:26:50 »

งืม ดนตรีอยู่ที่ความชอบครับ มันจะบังคับแนวคิดได้หรือ
เคยจีบสาวคนหนึ่ง
เหมือนจะติด
วันหนึ่งเธอถามผมว่า นี่ๆชอบ บอย โก ไหม
ผมพูดตรงๆ ไม่ชอบ มันถามทำไมอ่ะ
ผมบอกว่า ผมไม่ชอบเพลงแนวนี้จริงๆ
รักกันสวยงาม รักกันมากมาย
แต่ถามว่าฟังได้ไหม
ได้ บางเพลงฟังบ่อยๆด้วยซ้ำแล้วแต่อารมณ์
แต่ผมชอบ ลาบานูนกับเพลงของ ไพบูลย์ บุตรขัน
เธอบอก ว้ายเพลงยังงั้นฟังไปได้ไง (เอ้าก็กุชอบอ่ะ)
เธอบอกรู้ไหม บอยนี่ขวัญใจเราเลยนะ แล้วก็เล่าประวัติ บอยจะให้ดอกไม้แฟนทุกวันพฤหัสเพราะขอแฟนแต่งงานวันพฤหัส
จนประโยคสุดท้าย เราว่าเราสองคนไปด้วยกันไม่ได้หรอก เพราะเธอไม่ชอบเหมือนเรา

มันมีงี้ด้วยเหรอ(วะ) ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรเธอนี่นา ชอบก็เรื่องของคุณสิครับผมไปห้ามคุณไม่ให้ฟังเหรอ  diablo

จนมาปีหนึ่งมหาลัย มีแต่คนฟังอินดี้ ไปไหนก็ อินดี้ๆ แต่ตอนนั้นผมเจือกชอบ ฮิพออพ โจอี้ บอย ไทเท เนลลี่ แล้วก็ฟังก์
กรีนเดย์ แมดแพคอิท RHCP แล้วก็เมทัล ทั้งหลาย
ก็โดนมองด้วยสายตาแปลกๆเหมือนกัน ไปไหนเค้าคุยกันเรื่อง ศิลปินอินดี้เราก็ไม่รู้เรื่อง ฟังเป็นบางเพลงเฉยๆ
เหมือนอยู่นอกกลุ่มเค้ายังไงก็ไม่รู้
ตอนนั้นไปเป็น นักดนตรีรับจ้างก็มีแต่คนขอเพลงยังงี้ ผมกับสมาชิกคนอื่นๆในวง เซ็งมากยกเว้นนักร้อง เอิ๊ก
เพลงยังงี้นักร้องมันหล่อ

จนปีสองเพลงที่ผมฟังเค้าได้รับความนิยม ก็เห็นพวกนี้มันเห่อมาฟังกันใหญ่คุย อูยคนนู้นเจ๋งวะ แร็ฟ เก่งมาก
เวรรร (ปีที่แล้วเมิงยังถามกุอยู่เลย เพลงอะไรวะ ฟังไปได้ไง)

ปีสาม เริ่มมาฟังแจ๊ซกับบลู จากการไปรื้อของเก่าบ้านอา เจอ Eric Clapton,Miles Davis, Harry Connick
ยังโดนเพื่อนด่าอยู่เลย เมิงเอาเพลงอะไรมาอีกแล้วเนี่ย คราวที่แล้วฟังมีแต่ว๊ากกับว๊าก คราวนี้มาเป่าอะไรก็ไม่รู้
พอดีเพื่อนผมส่ง ซีดีเพลงของ Tony Matterhorn แนวเร้กเก้มาให้ผมฟังก็ เออ สนุกดีว่ะ ดึ้บๆแป้บๆ บอกไม่ถูก ก็โดนเค้ากระแนะกระแนมา
ไอ้คนนี้มันฟังเพลงอะไรก็ไม่รู้

ปีสี่เป็นไงล่ะ Retro, จ๊อบ บรรจบ แท๊ดทูคัลเลอร์ บอดี้แสลม
แล้วก็พูดกันอีก อูย แจ๊ซเพราะมากเลย กุชอบเรกเก้ที่สุด พี่แน๊บว้ากได้ใจมากมันส์สุดๆ บอดี้เล่นได้มันส์มาก กลองกระเดื่องคู่รัวไม่ยั้งเลยสุดยอด นี่ล่ะแนวกุ

เห้ออออ

อยากจะบอกว่า ดนตรีดีไม่ดี ไพเราะหรือไม่

เรา(คนฟัง) เป็นคนตัดสินครับ

บางคนยึดติดกับคำว่า แนวมากเกินไป จนไม่ยอมรับอะไรหลายๆอย่าง หรือมองข้ามอะไรไป
จริงๆผมว่า สาระสำคัญคือ เราฟังเพลงไหนมีความสุข รู้สึกร่วม แค่นั้นก็พอ

แต่ก็แปลกเหมือนที่เค้าว่าเอาแนวฝรั่งมายึดเป็นของตัวเองบางคนเจอเพลงลูกทุ่งเก่าๆถึงกับจะเป็นจะตาย
เพลงห่ะไรวะ ทั้งๆที่สัมผัสนอก สัมผัสในมันสวยงามมากก็ตาม

อย่างเช่น

ลาสาวแม่กลอง ของ พนม นพพร ฟังกันไม่ได้
พอ
โจ้ พอสเอามาร้อง ฟังกันตรึม เอิ๊กๆ แต่ผมชอบแบบเก่ามากกว่าอ่ะ

สาวผักไห่ก็เพราะนะ อิอิ ข้าวขึ้นราคาอย่าหลงวาจาไอ้เสี่ยหนุ่ม!!! note
รักริงโงอีกเพลง อิอิ ผมชอบอ่ะ
ขอให้เราไม่ลืมเท่านั้นครับ ว่าเราเป็นใคร มาจากพื้นฐานอะไร ไม่งั้นคงโดนกลืนวัฒนธรรมกันหมด

พูดมาเกินไปล่ะ อิอิกำ ขอตัวไปจี่หอยก่อนครับ

noteแลงใต้ไม่ชัดเพราะพี่เพิ่งหัดเมื่อวานนี้ note

ร๊ากคนโทรมาจังเลยยยยย แว้กกกก

catcha

..จากนาทีนี้ต่อไป..คงไม่มีอีกแล้ว.คำว่า..สุดที่รัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 18:22:38 »

ปีสี่เป็นไงล่ะ Retro, จ๊อบ บรรจบ แท๊ดทูคัลเลอร์ บอดี้แสลม
แล้วก็พูดกันอีก อูย แจ๊ซเพราะมากเลย กุชอบเรกเก้ที่สุด พี่แน๊บว้ากได้ใจมากมันส์สุดๆ บอดี้เล่นได้มันส์มาก กลองกระเดื่องคู่รัวไม่ยั้งเลยสุดยอด นี่ล่ะแนวกุ

เข้ามา  ฮา 

กลัวความมืดทุกครั้ง ไม่กล้าหลับตา นับตั้งแต่เธอ..เลิกลา..
อ่อนแอทุกนาที ไม่รู้อีกกี่คืนต้องฝืนอย่างนี้..บอกฉันสักที
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #7 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 21:04:47 »

โซคูลทำ MV ได้สะใจมากครับ แต่ชั่วโมงนี้สงสัยต้อง
จังซี่มันต้องถอนนนนนน  drunkไปหาอะไรเย็นๆดีกว่าครับ อิอิกำ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Killerseven

kill_benz@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009, 05:36:38 »

ผมเห็นด้วยนะ

ผมว่าคนบางกลุ่มมันเอาแต่คิดตามคนอื่นอ่ะ

บางคนไม่ได้ชอบหรอกพวกเรกเก้ไรพวกเนี่ย

คนอื่นชอบกันไม่ชอบไม่ได้

ผมล่ะไม่ชอบเลยแนวนั้น

MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #9 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009, 11:57:12 »

ผมเห็นด้วยนะ

ผมว่าคนบางกลุ่มมันเอาแต่คิดตามคนอื่นอ่ะ

บางคนไม่ได้ชอบหรอกพวกเรกเก้ไรพวกเนี่ย

คนอื่นชอบกันไม่ชอบไม่ได้

ผมล่ะไม่ชอบเลยแนวนั้น

อย่างบางคน(รวมทั้งผม) ไม่ได้ชอบพวกอินดี้อะไรมากมายหรอกครับ
แต่พอเพลงมา แล้วร้องตามได้ทุกเม็ด เอ๊ะ.... ยังไง
ที่จริงแล้วเพราะไปออกรอบตอนกลางคืนบ่อยครับ ไอ้ร้านอินดี้สาวๆเยอะ  lol

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
kim

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 12:40:13 »

เด็กไทยยังขาดทักษะและใจรักดนตรีอีกมากครับ

ส่วนใหญ่พวกมากลากไป ขาดความเป็นตัวของตัวเอง go
catcha

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 15:12:57 »

สำหรับนู๋

เป็นตัวของตัวเอง

ตลอด มิเปลี่ยนแปลง ใด ใด

ค่ะ

MrHelix

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 13:29:43 »

สำหรับนู๋

เป็นตัวของตัวเอง

ตลอด มิเปลี่ยนแปลง ใด ใด

ค่ะ
ครับ น่่ารักตลอดเลยครับ  love

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์