หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: •วิทยาทาน--=ช่วยแนะนำวิธีการลงวินโดว์ใน External HDD แบบกระจ่างแจ้งได้ไหม๊คะ=--•  (อ่าน 13961 ครั้ง)
sweetpork
Registered User
*

« เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010, 15:09:16 »

อยากทราบวิธีตั้งแต่เริ่มแรก แบ่งพาร์ติชั่น ฟอร์แมต ไปจนถึงโปรแกรม วิธีการต่างๆนานา ที่ท่านผู้รู้จะแนะนำให้คนไม่เอาไหน อ่านแล้วเข้าใจทีคะ
ปล.เพราะฮาร์ดดิสของโน้ตบุ๊คเสีย ไม่อยากเสียกะตังค์ซื้อใหม่ แถมโน้ตบุ๊คก็รุ่นเก๊าเก่า ไม่ไหวจะอัพเกรด แค่อยากลงวินโดว์XP ให้พอได้หอบหิ้วไปใช้งานตามเดิมได้แค่นั้นเป็นพอคะ
  ---ขอบคุณล่วงหน้านะคะ---
Mahasarakham1
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

我愛泰國。

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010, 15:11:35 »

เข้ามาดันให้รอลุงๆๆมาตอบกันครับ    นานๆๆจะมีสาวๆๆมาที   ยินดีต้อนรับนะครับ   heart love oops

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010, 15:13:55 »

เอ่อถ้าหมายถึงจะให้windowsไปอยู่ External HDD การทำงานมันจะไม่ช้าไปหรือครับ

รับfitting3/8จ้า
sweetpork
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010, 15:25:19 »

ช้าก็ต้องยอมอ่ะคะ เพราะมีEx HDD อยู่แล้ว160 GB. ใช้ของที่มีอยู่ไปก่อน ถือเป็นการเรียนรู้ไปด้วย
กรุณาด้วยนะคะ Tongue

我愛泰國。

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010, 15:29:42 »

ช้าก็ต้องยอมอ่ะคะ เพราะมีEx HDD อยู่แล้ว160 GB. ใช้ของที่มีอยู่ไปก่อน ถือเป็นการเรียนรู้ไปด้วย
กรุณาด้วยนะคะ Tongue

ตาหวานจังนะครับ อิอิ   love love mdr sarcastic

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
charif

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010, 16:10:43 »

ไม่มีฟามรู้ แต่ขอมาลงชื่อในกระทู้ไว้ก่อนคับ ^^

i5 750 | GD80 | RH/1333 | Halems | 465GTX+Zalman | STX | TT675w| 1LS+103SJ+640KS | 40"EX500
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010, 16:14:36 »

ทีสาวๆมาปรึกษาอย่างนี้คนมีลูกมีเมียอย่างลุงเชนไปไหนหว่า  mdr mdr mdr

รับfitting3/8จ้า
kim

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010, 20:18:31 »

ผมพิมพ์อธิบายไม่เก่งครับ
PM เบอร์โทร หรือนัดเจอก็ได้ครับ เดี้ยวสอนให้เองจะสะดวกกว่า Wink

我愛泰國。

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 10:24:06 »

ผมพิมพ์อธิบายไม่เก่งครับ
PM เบอร์โทร หรือนัดเจอก็ได้ครับ เดี้ยวสอนให้เองจะสะดวกกว่า Wink

::190208:: ::190208:: ::190208:: ::190208::

UnderoatZ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 13:01:22 »

เคยอ่านผ่านๆ ครับ
ลงได้แต่ขั้นตอนลงมีขั้นตอนมากกว่าลง hdd ผ่าน sata
และมีข้อจำกัด เช่น เอาไปใช้กับเครื่องอื่นไม่ได้ ถ้าถอดไปแล้วอาจจะกลับมาบู๊ตไม่ได้ ปัญหาอาจจะบานปลายได้

ขั้นตอนเด๋วรอป๋าๆ แถวนี้ก่อนครับ ผมอ่านผ่านๆ จริงๆ
ส่วนขั้นตอน format แบ่ง partition หมายถึงขั้นตอนก่อนลง os ใช่ไหมครับ ถ้าผ่านขั้นตอนให้มัน boot แล้วลงได้ ถ้าเคยลง os เป็นก็เหมือนกับปกติครับ
BombBerMans

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 13:15:46 »

มารอดีพี่ๆ มาตอบ อิอิ  mdr  lol

SUNNY.... Luv Luv

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 13:44:34 »

เด๋วคืนนี้จะไปตามผู้รู้มาช่วยตอบนะครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 15:37:18 »

แนะนำว่าไปถามเว็บอื่นครับ เพราะเว็บนี้พฤติกรรม...คิดเอาเองแต่ล่ะคน ^^ ^^ ^^

ผมเคยลองทำดูแต่ไม่สำเร็จครับ ลงwinเสร็จวันจะขึ้นจอฟ้า arf

แต่ท่านkimรู้วิธีทำจริงๆครับ แต่จะไว้ใจเค้าได้รึเปล่า อันนี้ผมไม่ทราบ mdr
kim

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 18:30:27 »

แนะนำว่าไปถามเว็บอื่นครับ เพราะเว็บนี้พฤติกรรม...คิดเอาเองแต่ล่ะคน ^^ ^^ ^^

ผมเคยลองทำดูแต่ไม่สำเร็จครับ ลงwinเสร็จวันจะขึ้นจอฟ้า arf

แต่ท่านkimรู้วิธีทำจริงๆครับ แต่จะไว้ใจเค้าได้รึเปล่า อันนี้ผมไม่ทราบ mdr

ทำได้ดิ หลักการก็คล้ายๆลง Acer one รุ่นแรกที่ลง OS ใน SD_card แทนลงใน SSD ของมัน
sweetpork
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 20:47:03 »

เหอๆๆๆๆ อย่าหลงไปกับavatarหน้าหวานๆสิคะ  oopsขอบคุณนะ มาลุ้นกันน่าดู
รออยู่นะ...... คำตอบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์