หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อโน๊ตบุคของASUSครับ  (อ่าน 13607 ครั้ง)
porboxster
Registered User
*

« เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010, 23:20:55 »

รุ่นที่มองไว้คือ ASUS K40AF-VX015D
ซีพียู : AMD Turion II M520 2.2GHz • หน้าจอ : 14 HD LED-backlit TFT • แรม : 2048MB DDR2 800MHz • ฮาร์ดดิสก์ : 320GB 5400rpm SATA • เครื่องเล่น : DVD-RW • การ์ดจอ : ATI Radeon HD5145 512 MB • อัพเดทล่าสุด 7 ก.ค 2553 :

17900 ราคานี้ยังไม่รวมภาษี (VAT 7%)

ราคากับเสปคเป็นไงบ้างครับไม่ทราบว่ามีบลูธูทมั๊ย

ถ้ามีรุ่นอื่นที่คุ้มกว่ารุ่นนี้ช่วยแนะนำด้วยครับราคาก็ประมาณ17900นะครับ

ปล.cpu เป็น AMD จะเวิร์คมั๊ยพอดีเริ่มเบื่อการกั๊กเทคโนโลยีของอินเทลแล้วคับ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010, 23:37:40 »

amd เท่าที่ฟังมาจะเสียเปรียบเรื่องกินแบตมากกว่านิด หน่อยนะครับ ใช้งานทั่วไปพอๆกัน แต่จะได้เรื่องราคาถูกกว่าเป็นตัวชูโรงครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Northbridge

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010, 23:39:52 »

งบประมาณนี้ก็น่าจะมี Toshiba L640, Fujitsu LH640 แล้วก็ DELL Inspiron 14xx ครับที่เสป็คประมาณนี้

เดลล์ก็จะมีให้เลือกแต่ Intel มังนะ ถ้าผมจำไม่ผิด

ส่วนตัวและความจริง พลังซีพียู ยังไงอินเทลก็ชนะ + ประหยัดไฟ ด้วยนะ

แต่ถ้าวัดกันที่พลังการ์ดจอ (ออนบอร์ด) AMD ได้เปรียบพอสมควร ซึ่งถ้าไม่ได้เล่นเกมก็ไม่มีผลอะไรครับ ทั้งคู่ดูหนัง Hi-Def ได้ทุกฟอแมตไม่มีกระตุกเหมือนกัน

โน๊ตบุ๊กราคาใกล้ๆกันแบบนี้ ก็มักจะมีซีพียูให้เลือกคู่ๆกันเป็น Intel กับ AMD ในราคาที่อินเทลจะแพงกว่านิดหน่อย

ก็ลองชั่งใจเอานะครับ lol

cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 11:07:31 »

lol  น่าเล่น i3 MSI ประกัน 2 ปีครับ

Capacitor

Driver ชีวิตของคน

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2010, 12:59:29 »

จุดยืนสองค้ายนี้มันต่างกันอยู่แล้ว... Ok ยอมรับว่า Intel กินไฟน้อยกว่า การทำงานก็อาจจะดีกว่า แต่ก็ไม่กินขาดกันมากจนหน้าเกรียด กับราคาค่าตัวแล้ว ความสามารถของ AMD ก็รับได้แบบสบายใจเลย เพราะถ้าเปรียบเทียบกับ Intel แล้ว
คงต้องอัดเงินเข้าไปอีกมากโข เพื่อจะให้ได้การทำงานที่รองรับ Graphics ดีๆแต่ราคาถูกแบบนี้  sarcastic 
อืมมมมม.....  อีกอย่าง คนใช้ N/B เนี๊ย เขาใช้นอกสถานที่บ่อยมัย ถ้าบ่อยก็ควรที่จะเลืกตัวที่ประหยัดไฟมากกว่านะ (Centrino ไปเลย Wink) เด๊วงานไม่เสร็จ mdr  แต่ถ้าซื้อไปแล้ว ใช้คู่ Adaptor ตลอดก็ไม่น่าจะมีผลอะไรเกี่ยวกับการประหยัดไฟเลย โดยเฉพาะ สเป๊กที่แรงๆ ยังไงมันมันก็ไม่ประหยัดไฟอยู่ดี ต่อให้ใช้โหมด Power Save ก็เอาไม่อยู่ แถมเครื่องก็กระตุกเพราะไฟเลี้ยงไม่พอ   สรุปเลยว่า  ต้องเลือก N/B ให้เข้ากับการทำงานของผู้ใช้มากกว่านะ  Cool  เลือกในสิ่งที่ถูกใจเราดีกว่านะ เพราะว่า...เมื่อเราใช้แล้ว เราก็มีความสุข พอมีความสุข งานเราก็สำเร็จ อยู่ที่ใจเราว่าต้องการอะไร ไม่ใช้อยู่ที่คนอื่นเป็นคนบอกว่าดี... go

ใจคนมันลึก  ยากจะหยั่งถึง
kim

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2010, 15:45:23 »

เรื่องแบตไม่ต้องเอาไปคิดมากหรอกครับ

ใช้งานจริงๆ Intel AMD ก็พอๆกัน 2-3ชม.ทั้งนั้นกับราคาขนาดนี้ ยังไงก็ต้องพกหม้อแปลงไปด้วยอยู่ดี

จะเอาใช้งานข้างนอกนานๆก็เอา Netbook ไปยาวๆกับงบขนาดนี้

หากจะเอาแรงๆใช้งานข้างนอกนานๆ ต้องไปเล่นรุ่น UV ซึ่งราคาปาไปครึ่งแสนแล้ว
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2010, 16:53:48 »

ถามอาจารย์คิมหน่อยนะครับ รบกวนด้วยครับ

คือตอนนี้ผมสนใจพวก netbook เหมือนกันครับ   ใจตอนนี้อยากได้พวก  อะตอมน้อยๆ N45x อะไรพวกนี้ครับ  พวกซัมซุงอะไรไปก็ได้ครับ      ไม่มีดีวีดีไรเตอร์ก็ไม่เป็นไรครับ   หาเอกเทอนัลมาเสียบเอาก็ไม่เป็นไรครับ    แบตที่ว่าอึดๆนี่ มันอยู่นานหลายชั่วโมงหรือเปล่าครับ      ของผมใช้งานไม่มีอะไรมากครับ เปิด ebook   หรือไม่ก็เปิด E- Dorg ดูบ้างประปรายครับ เง้อ   แต่ใจคิดจะหาพวก GPS แบบ usb มาเสียบใส่เหมือนกันครับ ถ้าอยู่ยิงยาวได้ 6 - 7 ชม.ได้นี่ จะเป็นอะไรที่ดีมากครับ      เนาะ จอใหญ่กว่า gps ปกติเยอะเลย     อีกอย่างก็แค่ โหลดไฟล์จากกล้องใส่คอม  วิว Raw ดูแค่นั้นเองครับ  ไม่ได้หนักหน่วงอะไรมากครับ       พอมีตัวไหนแนะนำบ้างครับ 
kim

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2010, 17:57:01 »

ถามอาจารย์คิมหน่อยนะครับ รบกวนด้วยครับ

คือตอนนี้ผมสนใจพวก netbook เหมือนกันครับ   ใจตอนนี้อยากได้พวก  อะตอมน้อยๆ N45x อะไรพวกนี้ครับ  พวกซัมซุงอะไรไปก็ได้ครับ      ไม่มีดีวีดีไรเตอร์ก็ไม่เป็นไรครับ   หาเอกเทอนัลมาเสียบเอาก็ไม่เป็นไรครับ    แบตที่ว่าอึดๆนี่ มันอยู่นานหลายชั่วโมงหรือเปล่าครับ      ของผมใช้งานไม่มีอะไรมากครับ เปิด ebook   หรือไม่ก็เปิด E- Dorg ดูบ้างประปรายครับ เง้อ   แต่ใจคิดจะหาพวก GPS แบบ usb มาเสียบใส่เหมือนกันครับ ถ้าอยู่ยิงยาวได้ 6 - 7 ชม.ได้นี่ จะเป็นอะไรที่ดีมากครับ      เนาะ จอใหญ่กว่า gps ปกติเยอะเลย     อีกอย่างก็แค่ โหลดไฟล์จากกล้องใส่คอม  วิว Raw ดูแค่นั้นเองครับ  ไม่ได้หนักหน่วงอะไรมากครับ       พอมีตัวไหนแนะนำบ้างครับ 

กะจะบอกให้พี่หมอไปถอย iPad รุ่น 3G มาดีกว่า ตอบโจทย์ได้เกือบหมดเลย ขาดแต่เรื่องถ่ายไฟล์รูปจากกล้องนิแหละเพราะมันดันไม่มี USB ติดมากับเครื่อง

จะเล่น PC ต้องถามต่อว่าจะเอาแบบมีหน้าจอสัมผัสหรือไม่ เพราะพี่หมอจะเอาไปทำเป็น Navi หากเอาไปวางแบบ Netbook ธรมดาๆคงไม่งามตาแน่ๆครับ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2010, 19:30:08 »

ขอบคุณอาจารย์คิมมากครับ   ลองเปิดรีวิวดูแล้ว รู้สึกว่ามันล้ำสมัยมากๆเลยครับ คิดว่า คงได้ซื้อราวๆสักเดือนหน้าประมาณนี้ครับ    แต่คงข้ามไอแพ็ทครับเพราะคิดว่าน่าจะเกินงบประมาณไปหลายอยู่เหมือนกันครับ เหอๆ   
kim

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2010, 22:25:40 »

ขอบคุณอาจารย์คิมมากครับ   ลองเปิดรีวิวดูแล้ว รู้สึกว่ามันล้ำสมัยมากๆเลยครับ คิดว่า คงได้ซื้อราวๆสักเดือนหน้าประมาณนี้ครับ    แต่คงข้ามไอแพ็ทครับเพราะคิดว่าน่าจะเกินงบประมาณไปหลายอยู่เหมือนกันครับ เหอๆ  

แล้วพี่หมอมองรุ่นไหนอยู่ละครับ เพราะตอนนี้ Netbook หน้าจอสัมผัสของเริ่มขาดตลาดแล้ว
Heer_nut
Registered User
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 กันยายน 2010, 08:23:52 »

http://www.notebookspec.com/web/index_lite.php

ลองเช็คราคาดูนะครับ
Capacitor

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 15:31:04 »

หาที่มันเป็น Battery 8 Cell หรือ 12 ไปเลยคราบบ  go

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 16:46:03 »

ท่านเทพแอบปลอมพระองค์เสด็จมาหลอกถามหรือเปล่าเนี่ย อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 18:05:59 »

ท่านเทพแอบปลอมพระองค์เสด็จมาหลอกถามหรือเปล่าเนี่ย อิอิกำ

เอ่อ  เหมือนๆครับคุณพงษ์ น่าจะใช่ครับ เง้อ

สงสัยท่านเทพยังไม่พร้อมปรากฏกายแน่ๆเลยครับ   ท่านอาจมีเหตผลส่วนตัวก็เป็นได้ครับ อิอิกำ drunk
Capacitor

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 10:58:14 »

arf arf erf erf smile smile    yes

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์