หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: preamp ef86 อีกแล้วครับท่าน  (อ่าน 18540 ครั้ง)
numz
Vmodtech Member

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 19:29:08 »

หนักแน่น ดุดัน แอบหวาน... น่าจะถูกใจ เสี่ย Rambutan  นะขอรับ love
คอ Audiophile น่าจะชอบ เพราะมันละเมียดแต่...ไม่เลี่ยนจนเกินงามมมม

คราวนี้ มากับหลอดเบอร์ 6267 หรือ EF86 จาก แดนปลาดิบ NEC นั้นเอง เป็น EF 86 ที่จับมาราคาถูกมาก... จากแหล่งคลามถมกลางคืน หลอดละ 150 บาทเท่านั้น  whistle จับคู่กับ หนุ่มร่างสุงใหญ่ จาก อเมริกา ก็คือ Zenith 5U4GB ทรงบ้องข้าวหลาม  he

จับลงแท่น ขนาด 8"x12"x2.5" จากฝีมือ พี่ ครรชิต พี่ชายแสนดี  love งานเนี้ยบแต่ใช้เวลาพอสมควร oops

ตาเบนแบกหม้อ มาจาก ศาลายา ตั้งแต่กี่โมงไม่รู้หล่ะ แต่มาถึงบ้านผม ประมาณ 8 โมงก่าๆ ก็แหกขี้ตาลุยงานกันตั้งแต่ เวลานั้น ไปจบเอาร้องเพลงเสียงใสๆให้ลองฟังกันประมาณ 4-5โมงเย็น กำลังว่าจะส่งงานแต่เช้คไปเช็คมางานเข้า...แรงดันไฟจากหม้อไม่เท่ากัน หวิดบรรลัย diablo ตอนนี้รื้อหม้อออกไปเครมรอหม้อใหม่ มาประจำการก็ส่งงานได้เลย  love

ไปดูหน้าตา คนงาม พร้อมๆกัน

หน้าตาแท่น ขนาด หน้า กว้าง 12" ลึก 8" สูง 2.5"  เจาะท้ายเว้า ใส่แผ่นอลูปิด สำหรับ เจาะปลั๊ค ง่ายๆ

หน้าตาตอนเสียบหลอดครับ รวมๆ หลังเก็บงานแล้ว สวยเรียบๆ สีขาว กับงานไม้...

เสียบหลอด...แบบลุ้นๆ เสียบไปแล้ว มันก้ สวยดีนะ เวลาเปิดใช้งานมีไฟให้ดูเล็กน้อย พอให้รู้ว่า...จับไปหล่ะมีพอง

หน้าตาเจ้า 6267 NEC ครับ  คู่เนี่ยอะจับมา 300 แต่ถ้าไปลงกระดานซื้อขาย หล่ะน่าจะได้ซัก 5-600 แน่ๆ 666

บันท้าย ยาม เจาะรูเรียบร้อย มี RCA ขาเข้า/ออก  กับ ปลั๊คไฟ แบบถอดเปลี่ยนได้  whistle

ตามธรรมเนียมครับ ต้องจับหงายตูด งานนี้มาใน คอนเซพ pink panter ครับ เสียงหวานไม่พอ หน้าตาต้องหวานด้วย Cool

c nichicon pb m ตัวนี้เสียงok นะครับ ไม่แน่ใจว่าเกรดไหนแต่เสปก ok ครับ หาม่ายมีแล้วครับ รู้สึกว่ามีคนเหมาไปหมดแล้ว เนื่องจากเสปกมัน ดีจัด ผมมีเก็บอยู่จำนวนนึงเองครับ

อีกตัว นี่พระเอกของงานครับ  c faco coupling bicap ด้วย mullard อิอิ เสียงดีคุณภาพสมราคาครับ ผมว่าฟังแล้วคุ้มตังกว่า arcrotronics mkt เยอะ เสียงกินกันไม่ขาดอะ

ก็ จบกันไป กับ Preamp EF86 Pink panter เช่นเดิม อุปกรณ์บ้านๆ หาจากบ้านหม้อ - คลองถม... ทั้งหมดแท่นนี้ ราคาทุนไม่เยอะ  แต่ผมว่าเสียง ไม่เป็นรองเครื่องแบรน เป็นแน่ครับ  whistle เอาหัวไอ้เบนเป็นประกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2009, 19:34:19 โดย numz » บันทึกการเข้า

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 19:41:55 »

อิอิกำ เห็นชื่อZenith ผมนึกว่าเป็นหลอดรัสเซียซะอีกครับ

Zenith St. Petersberg ทีมเก่าอาชาวิน อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
numz

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 20:01:00 »

อิอิกำ เห็นชื่อZenith ผมนึกว่าเป็นหลอดรัสเซียซะอีกครับ

Zenith St. Petersberg ทีมเก่าอาชาวิน อิอิกำ

he คนหล่ะ ซีนิต หล่ะคร๊าบ พี่ทั่นนน

yoshiki
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 21:26:31 »

แหล่ม ๆ  great
2jz_turbo

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 22:38:28 »

แจ่มมากคับ

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #5 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 23:42:30 »

เห็นงานแล้ว  gasp
เห็นหลอดแล้ว  intello อยากได้สาวญี่ปุ่น เ้อ้ย หลอดญี่ปุ่นครับ อิอิกำ
ผมว่ามีตัวนี้ล่ะครับที่อุปกรณ์ลดเกรดลงมา แต่ C ชุดนี้  intello intello intello intello

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
สบาย-สบาย

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 23:53:54 »

ตลาดคลองถมกลางคืนมีหลอดขายด้วย น่าไปลองเดินดูบ้าง

ผมไปแถวนั้น ก็จะไปกินก๋วยจั๊บแถวเยาวราช ตอนกลางคืน แต่ไม่เคยแวะที่นั่นซักที

ผ่านไปมาหลายทีแล้ว คราวหน้าไม่พลาดแน่ๆครับ

รู้สึกว่าน้าหนุ่มของเราจะโดนมนต์ดำของหลอดเข้าให้แล้ว สงสัยว่าจะถอนตัวยากซะแล้ว ... อิอิ

Ruin

Stay Hungry. Stay Foolish.

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 00:03:26 »

great great great

ยกนิ้วให้เลย

MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #8 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 00:08:09 »

ตลาดคลองถมกลางคืนมีหลอดขายด้วย น่าไปลองเดินดูบ้าง

ผมไปแถวนั้น ก็จะไปกินก๋วยจั๊บแถวเยาวราช ตอนกลางคืน แต่ไม่เคยแวะที่นั่นซักที

ผ่านไปมาหลายทีแล้ว คราวหน้าไม่พลาดแน่ๆครับ

รู้สึกว่าน้าหนุ่มของเราจะโดนมนต์ดำของหลอดเข้าให้แล้ว สงสัยว่าจะถอนตัวยากซะแล้ว ... อิอิ
ผิดกับผมครับ ถอนบ๊อยบ่อย เง้ออออ คนละถอนนน อิอิกำ
แต่ก่อนผมก็ไม่คิดจะเล่นครับ แต่ทำำทำแล้วติด  rofl
ตอนนี้ผมมีความคิดในหัวมาอีกว่า ถ้าจะเอาความบริสุทธิ์ของเสียง ต้องหลอดครับ เง้อออออ  out

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
numz

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 05:54:24 »

เอิ๊กๆ ผมไม่ได้หลงเสียงหลอดซักเท่าไหร่อะครับ  whistle  เพียงแต่ ชอบหาหลอดมากกว่า คิดว่า คงเก้บหลอดใว้ให้ลูกหลานดูอะครับไม่น่าจะจับมาทำแอมป์หมด  Tongue

อีกอย่าง ผมชอบเวลาเปิด มันสวยกว่า ss เยอะเยย  lol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2009, 06:03:21 โดย numz » บันทึกการเข้า

Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 06:44:28 »

คนบ้าหลอด แต่ไม่บ้าทรานซิสเตอร์ เพราะอารมณ์เสียงมันต่างกันใช่เปล่า อิอิ
numz

« ตอบ #11 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 07:12:30 »

คนบ้าหลอด แต่ไม่บ้าทรานซิสเตอร์ เพราะอารมณ์เสียงมันต่างกันใช่เปล่า อิอิ

ต่างกันบ้างนิดๆ แต่ที่รู้ๆ TR ไอ้เบนมันทำไม่เป็น  เลยสั่งทำแอมป์ พิเรนๆ มิได้  love  whistle whistle

อันนี้สิ งดงามม ยามไม่เปิดไฟ มันก้ เป็น ของเก่า ยามเปิดใช้งาน มันยิ่งเป้นของเก่าที่ดูดี  whistle

Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #12 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 07:19:11 »

ต่างกันบ้างนิดๆ แต่ที่รู้ๆ TR ไอ้เบนมันทำไม่เป็น  เลยสั่งทำแอมป์ พิเรนๆ มิได้  love  whistle whistle

อันนี้สิ งดงามม ยามไม่เปิดไฟ มันก้ เป็น ของเก่า ยามเปิดใช้งาน มันยิ่งเป้นของเก่าที่ดูดี  whistle
เท่าที่ผมเคยได้ยินมานะครับ แอมป์หลอด จะให้เสียงที่นุ่มนวด อบอุ่น
แต่แอมป์ทรายซิสเตอร์ เสียงจะแข็งกว่าเล็กน้อย
ใช่รึเปล่าครับ
rambutan
Registered User
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 08:52:49 »

งามแต๊แม่ปิง love

รอเทพเบญเอาหม้อไปเครมอย่างเดียว love
MrHelix

« ตอบ #14 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 09:14:39 »

จริงๆแล้ว TR วงจรมันก็ไม่ต่างกันเลยครับ อย่างปรีสเตจเดียวเนี่ย เอาวงจรมาแทนกันเน้นๆเลยยังได้ครับ อิอิ
แต่ปัญหาตอนนี้คือ สู้หลอดไม่้ได้ครับ ทั้งคุณภาพและคุณค่า  love

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์