หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: i5-450M, i3-330M, C2D-P8700 สามตัวนี้ แรงต่างกันมากไหมครับ  (อ่าน 28081 ครั้ง)
zepia
Registered User
*

« เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 00:53:46 »

คือว่า โน๊ตบุ๊คสามตัวนี้ราคาพอๆ กันครับ สเป็คอื่นๆ ก็ใกล้เคียงกัน
แต่ว่า C2D  กับ i3 จะเป็นโน๊ตบุ๊คน้ำหนักเบาครับ(ต่ำกว่า 2 ก.ก.)
ส่วน i5 จะเป็นไซส์ปกติ(2 โล กลางๆ)

พรุ่งนี้จะต้องพาน้อง(ผู้หญิง whistle)ไปเลือกแล้วครับ ว่าจะให้น้องเขาลองจับๆ ยกๆ ดู
ถ้าหิ้วไซส์ปกติไหว ก็คงให้เอาตัว i5 ไป เพราะคุ้มราคาที่สุด
แต่ถ้าอยากได้เบาๆ ก็คงต้องให้เลือกเอาสองตัวที่เหลือ

จึงอยากมาขอข้อมูลจากเพื่อนๆ ชาววีมอดครับ ว่า CPU สามตัวในช้อยส์นี่
ต่างกันมากไหมสำหรับการใช้งานปกติ(เล่นเน็ตเป็นหลัก พิมพ์งานเป็นรอง เว็บแคมบ้างอะไรบ้าง)
เพื่อเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจ(ของน้อง)ครับผม  out
Chris
Vmodtech Member

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 07:30:29 »

เอาi3แล้วกัน กลางๆแถมเบาด้วย idea
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 08:30:55 »

ถ้าผมซื้อเองเหรอครับ

ถ้าใช้เอง ผมเลือก PC หอบหิ้วเคสไปดีกว่า ติดจอ 15 นิ้วเล็กๆไปก็พอ

ถ้า ซื้อให้คุณหญิงใช้    เลือก เน็ตบุ๊คATOM ก็พอครับ มากกว่านั้น เปลือง

แต่ถ้าเลี้ยงอีหนูไว้นี่  น่าจะไม่ i5 ก็ i7 ครับ  อิอิกำ drunk
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #3 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 09:24:32 »

C2D ไป i3 i5 เนี่ยชัดเจนครับ อิอิกำ  drunk
i3 คุ้มดีครับ อิอิกำ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Mahasarakham1
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

我愛泰國。

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 09:26:05 »

ต้องที่ ที่  CPU ด้วยครับ  ที่ว่า i5   มัน 2 คอร์ 4 เทรด หรือเปล่า  ถ้าอย่างงั้นเอา i3 ดีกว่า

แต่ถ้า i5 ตัวที่ว่า 4คอร์ แท้ๆๆ ก็จัดไปเลยครับ

ดูดีๆๆนะครับ  ดู ที่ รุ่น ว่า i5 ก็จริงแต่อย่าลืม ดูว่า มัน 4 คอร์แท้หรือเปล่า   great

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
Mahasarakham1

我愛泰國。

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 09:27:06 »

C2D ไป i3 i5 เนี่ยชัดเจนครับ อิอิกำ  drunk
i3 คุ้มดีครับ อิอิกำ

ร้านนวดที่ขอนแก่น  มีเยอะเปล่าครับ ท่าน ขอนแก่นหล่อ ครับ   drunk drunk lol

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 12:45:17 »

ถ้าเป็น notebook ที่ผมได้ยินมา i3 มันสู้ C2D-P8700 ไม่ได้นะครับ drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp
True Love Always

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 18:37:33 »

ผมว่า i5 ดีกว่ามั๊ยครับ ดูว่าน่าจะยืนระยะได้ยาวกว่า (ถ้าหิ้วไหว)
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 18:45:16 »

lol ครับแล้วเปลี่ยน HD ใส่ 7200 รอบแทนลื่นๆ

zepia
Registered User
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010, 02:23:23 »

ขอบคุณทุกท่านครับ  mdr

สรุปว่ายังไม่ได้ซื้อครับ แต่เท่าที่พาน้องไปลองถือดูก็น่าจะได้ i5 นั่นแหละครับ
เพราะไปเจออยู่ตัวนึง น้ำหนักแตะๆ 2 กิโลพอดีครับ ไม่ได้หนักมาก แล้วก็สเป็คแรงได้ใจ  whip whip
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์