หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันแม่ที่ผ่านมาผมทำ DAC มาตัวนึงครับ อิอิกำ  (อ่าน 10215 ครั้ง)
MrHelix
Vmodtech Member

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 01:25:05 »

ความเิดิมจากตอนที่แล้ว
เืรื่องมันก็เดิมๆครับ ผมอยากได้ USB DAC ที่เชื่อถือได้สักตัวนึง(เฉพาะผมที่เชื่้อถือคนเดียว อิอิกำครับ) ไว้สำหรับงาน PA
แน่นอนครับว่าต้อง Balanced เท่านั้น  Wink

จะเอาง่ายหน่อยก็ใช้ต้นทางเป็น PCM2707 ในโหมด I2S Output ส่งให้กับ DAC
ที่นี้ไอ้ DAC นี่ก็มีให้เลือกเยอะเหลือเกิน ที่ผมเล็งๆไว้ก็สองตัวนี้ครับ PCM1793 กับ AK4395
อาจจะไม่ดีที่สุด แต่ลดปัญหาการแมตชิ่งอุปกรณภายในได้เยอะทีเดียวครับ
สะดวกกว่าพวกที่มี Output เป็น Current อย่าง PCM1794 เป็นไหนๆครับเพราะไม่ต้องทำ IV อิอิ

เลยเลือก PCM1793 เพราะน่าจะเข้ากันเป็นค่ายเดียวกัน ผมเลยตั้งชื่อให้มันว่า 4500 อิอิกำครับ = 1793+2707
แต่ตัวสัญชาติญี่ปุ่นจะตามมาแน่ๆครับ เพราะดูๆแล้วสเป็คเหนือกว่า ฮ่าๆๆๆๆ
(แต่มาใช้งาน 16Bit ไม่น่าจะต่างกัน เอาน่า อยากลองฟังแนวเสียงครับ อิอิกำ)
สำหรับคุณสมบัติอื่นๆ ไม่ขอบรรยายครับ ไปเปิด Datasheet เองนะครับ อิอิกำ

การออกแบบ
-ใช้ PCM2707 ส่ง I2S ให้ PCM1793
-ใช้ไฟเลี้ยงได้ทั้ง USB และภายนอก
-ตั้งค่า PCM1793 ทำงานที่ 24bit และปิด De-Emphasis
-ทำให้อยู่บนมาตรฐานอิอิกำโดยใส่ PCB Adaptor ให้หมด และ PCB หน้าเดียว
-ไหนๆจะเข้ามิกซ์ ก็ไ่ม่ต้องทำอะไรในส่วน Analog

นี่เป็น PCB ที่ผมออกแบบไว้ แถมวางยาตัวเองไว้หลายจุดเลยครับ อิอิกำ หาให้เจอนะครับ

http://mrhelix.iz-host.com/wp/wp-content/uploads/2010/08/eieigum-dac4500-pcbdesign.png
แล้วก็กัดเอง เจาะเอง บัดกรีเองตามสไตล์ชายโสดครับ

นี่ก็รูปมันจริงๆ ครับ เละนะ แต่ดีกว่าที่แล้วๆมาครับ ฮ่าๆ มี Overlay ด้วย เจ๋งป่าวครับ

รูปด้้านล่างขอยังไม่ลงครับ เพราะรอ C แบบ SMD ครับ 

เป็นอะไีรที่อิอิกำมากครับ PCM2707 ทำงานโดยใช้ไฟเลี้ยงจากตัวเองทั้งหมด
ส่วน PCM1793 นั้น ไฟเลี้ยง 3.3V ใช้ regulate LM1117-3.3 ง่ายๆเลยครับ จะได้ลดภาระ PCM2707 (ที่จริงเป็นข้ออ้าง มันลากลายไม่ได้ต่างหากครับ)
ที่เหลือคือไฟเลี้ยง 5V จะดึงจาก USB หรือ regulate 7805 ก็ได้ ขึ้นอยู่กับแหล่งจ่ายไฟที่อากจะเลือก

ลองฟังดู
ผมบอกตรงๆว่ายังไม่ค่อยมีสาระอะไรมากเพราะผมรอ C ที่จะใช้กับไฟให้มันบ้างล่ะ
ยังไม่เบิร์นอินบ้างล่ะ (ใช้ Silmic อีกตามเคย)
ถ้าเป็นไปได้นะครับ ผมอยากจะจูนแบบ Fisher เค้า คงใช้ Nichicon สำหรับเฟสบวก ใช้ Elna สำหรับเฟสลบ
คงได้ทั้งความสดและหางเสียงแน่ๆ อิอิกำ นี่ผมเดาเอาเอง
สำคัญอีกอย่างคือที่แล็บผมตอนนี้ทำอะไรผิดประเภทไปหมด เช่น
-เอาแอมป์รถมาฟังในบ้าน (ก็แหงล่ะ มี 4 Channel นี่ ใส่กับตัวนี้ได้พอดีเลย)
http://mrhelix.iz-host.com/wp/wp-content/uploads/2010/08/101_0515.jpg
-เอาลำโพง PA มาฟังในห้อง
-เอาสาย CAT5e มาทำสายสัญญาณ
-เอา Power Supply ของคอมมาจ่ายไฟให้คอม
ฯลฯ อิอิกำดีครับ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 01:59:12 »

ตกลงสรุปว่าเสียงออกหรือยังครับ  drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #2 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 02:25:00 »

ตกลงสรุปว่าเสียงออกหรือยังครับ  drunk
เสียงนี่ไม่ดีมากแต่ถือว่าดีเลยครับ
เทียบกับครีเอถีบรหัสร้อยเนี่ย ถ้าเอามาฟังเพลง-คาราโอเกะ อีนี่เหนือกว่าครับ
มันนุ่มแล้วก็ปลายเสียงชัดเจนกว่า
แม้แต่เล่น Midi karaoke บนเงื่อนไขเดียวกัน ไฟล์เพลงเดียวกัน Soundfont ตัวเดียวกันคือของผมตัวนี้ http://www.mediafire.com/?twqqjnjwitz
เสียงกีตาร์งี้น่าฟังกว่าครีเอถีบครับ อิอิกำ  drunk drunk drunk
สรุป เหมาะเอาไว้ให้คนแก่แบบลุงเชนฟังครับ เพราะมันไม่แข็งๆเหมือนครีเอถีบ อิอิกำครับ  go

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 02:32:45 »

โอเคงั้นทำขายเลยครับ ตัวละ99บาทอยู่มั้ยครับ เด๋วออกทุนให้ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
MrHelix

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 03:01:36 »

เง้อออ 99 บาทได้แต่บั้งใหญ่ีกับทิงครับ อิอิกำ drunk drunk drunk

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 08:33:09 »

ปิดหัว topic ไว้  มาดูเฉพาะรูป   

เข้าใจว่าเป็นพวก  ตัวจุดชะนวนระเบิดระยะไกลครับ อิอิกำ drunk
kim

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 08:36:38 »

ทำขายเลยครับ อยากฟังบังไฟของขอนแก่น
Mahasarakham1

我愛泰國。

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 09:02:41 »

สุดยอดมากครับ ท่าน ขอนแก่นหล่อ   ขอซื้อ  1 ตัว ครับ   150  บาท   great great drunk

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 09:22:40 »

great
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 10:23:32 »

ไม่รู้เรื่อง  drunk

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
MrHelix

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 11:17:03 »

ปิดหัว topic ไว้  มาดูเฉพาะรูป   

เข้าใจว่าเป็นพวก  ตัวจุดชะนวนระเบิดระยะไกลครับ อิอิกำ drunk
แบบนั้นก็มีครับ ใช้ถ่าน D size สองก้อนครับ  drunk

ทำขายเลยครับ อยากฟังบังไฟของขอนแก่น
สิ่งที่ผมสงสัยคือใครจะซื้อครับ อิอิกำ  drunk

สุดยอดมากครับ ท่าน ขอนแก่นหล่อ   ขอซื้อ  1 ตัว ครับ   150  บาท   great great drunk
grrrrrr grrrrrr grrrrrr ค่าเบียร์สิงห์ยังไม่ได้เลยครับนั่น อิอิกำ  drunk

great
rules

ไม่รู้เรื่อง  drunk
เง้อออ  drunk drunk drunk

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 11:24:52 »

เอาเซี่ยงไว้ใต้เบาะรถมีโอน้อ  ติดลำโพง ม่วนกุ๊บทีบไปเลยครับ อิอิกำ drunk
tpp
True Love Always

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 11:30:07 »

เข้ามาอิอิ กำครับ ตกลงว่ามีเสียงป่าวเนี่ย

ปล แข็งไม่แข็งมันจำเป็นเฉพาะกรณีนะขอนแก่นหล่อ อ่อนๆน่ะ เอาไว้เวลาเอนหลังพิงโซฟาสบายๆ แต่เวลาที่ต้องใช้แรงก็ต้องแข็งๆเข้าไว้ครับ

ปลซ้อนปล เพลงนะเพลง ไม่ใช่กาเจี๊ยว อิอิ กำ  out
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2010, 11:56:02 โดย tpp » บันทึกการเข้า
kim

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 12:17:05 »

เข้ามาอิอิ กำครับ ตกลงว่ามีเสียงป่าวเนี่ย

ปล แข็งไม่แข็งมันจำเป็นเฉพาะกรณีนะขอนแก่นหล่อ อ่อนๆน่ะ เอาไว้เวลาเอนหลังพิงโซฟาสบายๆ แต่เวลาที่ต้องใช้แรงก็ต้องแข็งๆเข้าไว้ครับ

ปลซ้อนปล เพลงนะเพลง ไม่ใช่กาเจี๊ยว อิอิ กำ  out

ลุงๆเด็กๆแถวนี้เค้าดูอยู่น่า
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 12:27:01 »

ดูยังไงก็เกี่ยวกับกระเจี๊ยวครับ อิอิกำ drunk
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์