หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลุกชีพ Dell Streak จากที่ทับกระดาษ อัพเป็น Android 2.1+Root+อ่านไทย สำเร็จแล้ว!  (อ่าน 17478 ครั้ง)
ThePing
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 22:26:39 »

หายหน้าหายตาไปพักนึงเลยผม พอดีว่ายุ่งๆนิดหน่อยน่ะครับ

มาเล่าความหลังกันก่อนครับ หลังจากที่ Dell ปล่อยตัว Android 2.1 สำหรับ Dell Streak มาให้อัพเดทกันเมื่อวันที่ 13/08/2010 ผมกับน้องเล็ก ก็ได้ลองวิชากันเลย อัีพเป็นตัว 2.1 ซะ แต่ 2.1 จะยังไม่มีภาษาไทยนะครับ ต้องมา Root เครื่องแล้วลง Font Thai กันอีกที หลังจาก 2.1 ได้สำเร็จเรียบร้อย เจ้าเวรเจ้ากรรมครับ น้องเล็ก ดันไปลง Font Thai แบบที่ลงกับ 1.6 เวรกรรมซิครับ เจ้า Dell Streak ก็กลายเป็นที่ทับกระดาษไปโดยปริยาย

(คำว่าที่ทับกระดาษ เป็นคำเรียกของเครื่องที่เกิดการ Brick หรือเปิดไม่ติด หรือเปิดแล้วหน้าจอค้าง ไม่เข้าเมนูของเครื่อง จึงเอาเครื่องไปวางทับกระดาษแทน 555+)

แน่นอนครับ ว่าไม่ใช่มีแค่เราที่เอาเครื่องไปเป็นที่ทับกระดาษ เหล่าสาวก Dell Streak จากทั่วทุกมุมโลก ก็ประสบปัญหากันบานตะเกียง อืดตายเต็มบอร์ดฝรั่งกันไปหมด ผมกับน้องเล็กใช้เวลากัน 3-4 วัน ในการแก้ไขอาการ Brick ลองมาเป็นหลายวิธีก็ไม่สำเร็จครับ จนรู้สึกอ่อนใจ ว่าต้องส่งกลับบ้านเกิดที่เมืองผู้ดีอีกครั้ง แต่แล้วปาฏิหาริย์เกิดขึ้น จากที่ผมได้เสาะแสวงหาวิธีไปทั่วโลกอินเตอร์เน็ท ก็ไปเจอเวปบอร์ดเล็กๆแห่งนึง กับคอมเม้นท์ช่องน้อยๆของฝรั่ง จึงได้นำวิธีนั่นมาลองกับที่ทับกระดาษที่ราคาแพงที่สุดในโลก

ผลปลาดุกว่า..........................

มันเปิดติดแล้วค๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

ภารกิจ
- ชุบชีวิตจากการ Brick โดยการ Flash Recovery Mode ให้เป็นตัวดั้งเดิม โหลดไฟล์ได้ที่นี่ครับ
- อัพเป็น 1.6 เหมือนเดิม โหลดไฟล์ ROM 1.6 ได้ที่นี่ครับ
- และอัพเป็น 2.1 โหลดไฟล์ ROM 2.1 ได้ที่นี่ครับ
- ทำการ Root ด้วยโปรแกรม Universal Androot โหลดไฟล์ที่นี่ครับ
- จากนั้นกลับไป Flash Recovery Mode ให้เป็น Clockwork โหลดไฟล์ที่นี่ครับ
- ลง Font Thai อัพไฟล์ zip ผ่าน Rocovery Mode ของ Clockwork โหลดไฟล์ได้ที่นี่ครับ

สำหรับมือใหม่ อาจจะไม่รู้วิธีการ Flash ROM และ Recovery Mode นะครับ ซึ่งเดี๋ยวไว้ผมจะเขียนบทความแบบละเอียดยิบให้อีกทีแล้วกันครับ (เหนื่อยครับ อิอิกำ)

ซึ่งงานนี้ทำผมใจหายใจคว่ำไปเหมือนกัน เพราะกลัวว่าท่านต้น Gergario จะอดเล่น 2.1 ที่เป็นภาษาไทยซะแล้ว (ท่านต้นใจเย็นๆนะครับ เครื่องของท่านกำลังเดินทางมาครับ อิอิครับ)

และนี่เป็นภาพแห่งความสำเร็จครับ

ThePing

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 22:30:33 »

เอาลูกเล่นเจ๋งๆ ของ 2.1 มาให้ชมครับผม  great

Live wallpapers on Dell StreakDQ | by Aeva

เกมส์ Asphalt 5 บน Dell Streak

Dell Streak Gaming - Asphalt, GH5, Doodle Jump, Light Racer, EmulatorDQ | by Aeva
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม 2010, 06:42:19 โดย ThePing » บันทึกการเข้า

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 22:35:34 »

แหล่มเลยครับท่านที่กู้กลับมาได้ ฝีมือจริงๆครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
teerasaklek

teerasak_potongcomepan@msn.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 22:39:10 »

เกือบไปแล้วนะเนี่ยเล่นเอาผมเหงื่อตกไป3-4วันเลย jap

ไข่มุกอันดามัน สวรรค์เมือง หาดทรายสีทอง สองวีรสตรี บารมีหลวงพ่อแช่ม
kim

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 22:43:44 »

สุดยอดเลยครับ
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #5 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 23:13:33 »

สุดยอดไปเลยนะฮ้าาาาา

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
ThePing

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010, 06:42:12 »

เร็วๆนี้ 2.2 ก็จะมาแว้ววววว  mdr

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม 2010, 06:43:46 โดย ThePing » บันทึกการเข้า

tpp
True Love Always

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010, 07:31:08 »

เจ๋งเลยยยย
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010, 08:00:59 »

สุดยอดเลยครับ
yoshiki

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010, 09:39:20 »

แจ่มไปเลย น่าใช้แฮะ great
gergario™revolution ☭✪☢❣♈︻┳═一

http://www.facebook.com/gergario
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010, 17:24:14 »

ครับผมรอได้ครับ คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลกจริงๆครับ great

ทันตสมาคมแกลบทองคำแห่งVMODTECH<br />SUB:Gigawork S700,FUBAR IV Plus,ATH A700<br /> [
teerasaklek

teerasak_potongcomepan@msn.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010, 17:36:17 »

เร็วๆนี้ 2.2 ก็จะมาแว้ววววว  mdr

มาแล้วมาเจอกันอีกนะครับท่านบอย

ไข่มุกอันดามัน สวรรค์เมือง หาดทรายสีทอง สองวีรสตรี บารมีหลวงพ่อแช่ม

http://www.facebook.com/gergario
« ตอบ #12 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010, 17:47:00 »

ว่าแต่พอมีทางทำให้ลงวินโดว์ xp ลง auto cad ,microsoft office ได้มั๊ยครับเนี่ย

ทันตสมาคมแกลบทองคำแห่งVMODTECH<br />SUB:Gigawork S700,FUBAR IV Plus,ATH A700<br /> [

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 กันยายน 2010, 13:03:42 »

เข้ามาดันรอเสี่ยบอยครับ  lol

gorilla

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #14 เมื่อ: 02 กันยายน 2010, 22:35:31 »

น่าสนใจครับ

รอราคาลงดีกว่า

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์