หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว Signature Stage"Blackmoon"แอมป์ไทยหัวใจพระ เบิร์นครบ 100 ชม. ฉบับหูชาวบ้าน  (อ่าน 12769 ครั้ง)
gergario™revolution ☭✪☢❣♈︻┳═一
Vmodtech Member

http://www.facebook.com/gergario
เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 00:19:10 »

กำครับลืมปิด visual subwoofer ขอปรับแก้รีวิวใหม่

คงจะเคยผ่านๆหูผ่านๆตามากันนะครับกับแอมป์ที่ผลิตโดยคนไทยตัวนี้และก็เป็นรุ่นที่ 2 แล้ว ตัวนี้มีชื่อรุ่นว่า black moon โดยผู้จัดทำคือท่าน ชูโอมารู

แห่งเว็บนายมั่นคงนั่นเอง ตัวแอมป์ก็สีดำๆตามภาพเลยครับ น้ำหนักเบาพกพาสะดวก มาดูรายละเอียดรูปลักษณ์กันครับ

ฟร้อนพาแนล

ด้าน หน้ามีโวลุ่มแบบดิจิตอลคือแค่โยกๆเอาความดังก็จะค่อยๆเพิ่มและลดลงอย่างช้าๆ ครับเยี่ยมมากๆเลยถนอมไดร์เวอร์หูฟังได้เป็นอย่างดี และมีคันโยกเพิ่มระดับเสียง และออดิโอ อินพุท เอ้าพุท สำหรับแจ๊คมินิ 3.5 มม. ตัวถึงทำจากโลหะ งานประกอบแน่นหนาดีครับ

ระบบไฟเลี้ยง

เป็น แบบชาร์ตแบ็ตกับไฟบ้าน 220 โวลผ่านอแดปเตอร์มาเป็น 12 โวลล์ 500-800 มิลลิแอมป์ครับ ซึ่งสามารถชาร์ตไฟฟังไปด้วยก็ได้ เวลาชาร์ตแบ็ตจะมีไฟสถานะบอกด้านหลังครับถ้าแบ็ตไม่เต็มไฟจะขึ้นเป็นสีแดง ถ้าไฟเต็มจะเป็นสีเขียว

ส่วนระยะเวลาการใช้งานแบ็ทผมเคยเปิดเบิร์นทิ้งไว้กับหูฟัง ATH A700 โวลุ่มประมาณ 80% ไม่เปิดเกนก็อยุ่ได้ประมาณ 7-8 ชม. อึดจริงๆครับ

มาว่ากันด้วยเรื่องเสียง (เอาความถูกใจผมเป็นหลักครับ 555)

ซิสเต็มที่ใช้ทดสอบครับ

แบบเล่นผ่านคอม

* 1.เน็ทบุ๊ควินโดว์เอ๊กพีธรรมดา+ โปรแกรม media jukebox ที่ใช้เปิดไฟล์ lossless ต่างๆ
    * 2.เพลง lossless ที่มี ก็บิทเรทตั้งแต่ 700kbps ไปจนถึงมากสุดที่มีก็ประมาณ 1500 kbps ครับ
    * 3.Dac fubar IV Plus (มีแอมป์ในตัวอยุ่แล้ว) 24 bit/192 kHz +Power supply
    * 4.M2TECH HIFACE เอาไว้ต่อแบบ COAX ซึ่งรองรับ  24 bit/192 kHz ครับ ไว้เทสตอนเปิดหนังกับคอนเสิร์ต
    * 5.สาย สัญญาณ coax  75 โอห์มของ atlas รุ่น compass ครับตัวนี้ให้เสียงโทนอุ่นหวานและเพิ่มเสียงต่ำ และสาย rca monster rock ต่ออแดปเตอร์ มินิคลองถม
    * 6.เฮดโฟน ATH-A700

เมื่อ เล่นเพลงไทย lossless ของแอนธิติมา อัลบั้ม the best select , แกรมมี่เอ๊กเชนท์ ,metallica kill em'all, ride the lightning ,master of puppet,..and justice for all, Play project ,The best of Olivia

1.เสียง เดิมๆตรงเข้าโน็ตบุ๊ค จากที่นักร้องเคยเสียงแห้งโทนกลางบาดหูนิดๆ ซุ่มเสียงที่ต่อแอมป์แล้วบาดหูน้อยลง อิมแพ็คเพิ่มขึ้นมาอีกจนเห็นได้ชัด

2.ต่อ ผ่าน Dac เสียงที่ดีอยู่แล้วเพิ่มอิมแพ็คแต่สเตจแคบลง โวลุ่มก็ต้องโยกเท่ากับที่ไม่ต่อผ่าน DAC โทนต่ำเพิ่มขึ้นรู้สึกว่ากำลังขับมากขึ้นเฮดโฟนสั่นตามเสียงกลอง  เสียงนักร้องเด่นครับ แต่ฉากหลังไม่เงียบเท่าต่อ Dac เพียวๆ รายละเอียดระยิบระยับลดลง(นิดดดดเดียว) ได้อย่างเสียอย่างครับแต่ความรู้สึกที่ประมวณได้ก็อยู่ในเกณฑ์ที่ดีกลายเป็น ว่ามีตัวเลือกในการฟังเพลงมากขึ้นจากการเลือกใช้อุปกรณ์ให้เข้ากับเพลงที่ ฟัง

สรุปต่อ black moon เพิ่มแล้ว

-เสียงนักร้องเด่นมาเป็นอย่างแรก  โทนเสียงกลางมาเป็นลำดับ 2 โทนสูงตามมา และโทนต่ำลำดับสุดท้าย

-เดิม(ต่อ DAC )นักร้องนำ โทนกลางมา สูงตาม โทนต่ำสุดท้าย

การทำให้ฟังแนวอื่นได้คึกคักขึ้น

ปรับที่โปรแกรม jukebox ครับเพิ่ม visual subwoofer ครับ
จะได้แนวประมาณ

-เสียงนักร้องเด่นมาเป็นอย่างแรก  โทนเสียงต่ำมาเป็นลำดับ 2 โทนกลางตาม และโทนเสียงแหลมมาสุดท้ายครับ

เดี๋ยวมาว่ากันต่อเมื่อต่อผ่านมือถือที่ฟัง lossless ได้และพกออกไปฟังด้านนอกผ่านเอียบัด

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2010, 22:28:28 โดย gergario™revolution ☭✪☢❣♈︻┳═一 » บันทึกการเข้า

ทันตสมาคมแกลบทองคำแห่งVMODTECH<br />SUB:Gigawork S700,FUBAR IV Plus,ATH A700<br /> [
tpp
True Love Always

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 00:26:02 »

เป็นอีกทางเลือกหนึ่งเลยครับ Cool

http://www.facebook.com/gergario
« ตอบ #2 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 00:29:09 »

เป็นอีกทางเลือกหนึ่งเลยครับ Cool

ครับพกง่ายเสียงไม่ขี้เหล่ แบ็ตอึดขนาดเท่าซองบุหรี่ หนักประมาณมือถือโนเกียเองครับผม

ทันตสมาคมแกลบทองคำแห่งVMODTECH<br />SUB:Gigawork S700,FUBAR IV Plus,ATH A700<br /> [
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 00:32:57 »

น่าใช้จังซื้อมาตัวละเท่าไหร่ครับเนี่ย lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 00:38:03 »

น่าใช้จังซื้อมาตัวละเท่าไหร่ครับเนี่ย lol

ประมาณ 49 ครับป๋า  Cry

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมีรายงานเสียงเมื่อต่อผ่าน แฮนดีแดคด้วยนะครับ

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #5 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 00:44:10 »

sarcastic sarcastic sarcastic
เข้ามาดูชุดพกครับ  lol

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 00:47:40 »

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมีรายงานเสียงเมื่อต่อผ่าน แฮนดีแดคด้วยนะครับ

ถูกจังครับ 490บาท เด๋วพรุ่งนี้ไปเอาบ้าง อิอิกำ  ::190208::

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 01:03:41 »

ครับทดลองฟังฟรีได้ที่พันทิพเลยครับผม เสาร์นี้ก็จะไปเดินหา อแดปเตอร์มินิตัวใหม่ กับหัวแปลงมินิของมือถือโซนี่มาลองเสียบแล้วเทสกับแอมป์นี้ด้วยครับผม แ่ต่ตอนนี้ขอลาไปงีบก่อนล่ะครับ อิอิ  drunk

Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 09:06:27 »

gasp สำหรับหูผม คิดว่ามันก็คงจะเสียงดี mdr
เพราะหูดีไม่เทพ oops
kim

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 10:27:21 »

แฮนดีแดค สอยมาราคาเท่าไรครับท่าน อยากได้จังเอามาต่อ Digital ออก AVR

ส่วนหูฟังผมขอล้างมือในอ่างทองคำดีกว่า สุขภาพหูสำคัญกว่า ไม่อยากหูตึงก่อนวัยทอง ก็เลิกฟังหูฟังแต่บัดนี้เถอะครับ diablo
yuki_kaze

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 10:31:46 »

49 นี่คือ 4900 บาทหรือเปล่าครับ

ถ้า 49 บาทผมจะไปเหมาเลย rules

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 10:45:41 »

เอ่อ โทษนะครับ แบบว่ามันดีกว่าออนบอร์ดยังไงครับ  out

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
beerking

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 10:48:39 »

โอ้วน่าสนใจนะเนีย

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 11:51:02 »

49 นี่คือ 4900 บาทหรือเปล่าครับ

ถ้า 49 บาทผมจะไปเหมาเลย rules

4990บาทครับ อิอิกำ

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 11:58:46 »

ถ้า 49 บาทนี่    คิดว่าน่าจะซื้อลิขวิดได้พอขวดนึงอยู่ครับ  อิอิกำ drunk
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์