หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ Win7 เห็นแรม 4จิ๊ก แต่บอกว่าใช้ได้ 3.50  (อ่าน 15615 ครั้ง)
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 28 กันยายน 2010, 17:27:07 »

เหมือนต้องไปแมพปิ้งบนไบออสก่อนนะครับถึงจะเรียงแถวกันมาครบครับ เง้อ

มีแรมเยอะนี่น่าลำบากใจครับ ยังไงถอดมาขายให้ผมสักตัวก็ได้นะครับ จะได้ตัดปัญหาไปครับ

300 บาทราคาเดิมนะครับ อิอิกำ drunk
Friday~13rd
Vmodtech Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 กันยายน 2010, 05:20:38 »

ปัญหาวิ่งบน x64 แล้ว 4GB ใช้งานได้ 3.5GB
หรือ
บน x86 มี 2GB ใช้ได้ 1.75GB

ทั้งๆ ที่บนระบบฯ ไม่มีการมาแชร์แรมไปใช้  และ VGA การ์ดฯ ก็ใช้แยก
รีแมฟปิ้งแรม บนไปออสก็ทำแล้ว ยังไม่หาย แล้วมันเป็นอะไรของมัน ?

พอเปลี่ยนแรมคู่ใหม่ ที่เป็นรุ่นอื่นๆ กับบอร์ดฯ ตัวที่ใช้แรมได้ไม่เต็มข้างต้น
มันก็หายเป็นปลิดทิ้ง ใช้ได้ 4GBเต็ม บน x64 หรือใช้ได้เต็ม 2GB บน x86  อิอิกำ จริงๆ

ตอนนี้ก็พอสรุปแบบบ้าๆ ไปว่า ตัวชิปบนแรมกับตัวบอร์ดฯ มันคงเตะตัดขากัน  เอิ้กๆๆ   go

ปล. ว่าแต่ ถ้าเบื่อแล้วปล่อยราคา 2-3ร้อย ตาม คคห.ข้างบน คงขาดทุนแย่
ผมมี FDD 1.44 อยู่หลายตัว พอจะเอาเข้าแลกได้มั๊ย   อิอิกำอีกรอบ... rofl
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2010, 05:24:00 โดย Friday~13rd » บันทึกการเข้า

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
tpp
True Love Always

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 กันยายน 2010, 07:49:29 »

ลองดึงแรมเข้าออก แล้วเอายางลบถูๆครับ เมื่อวันอาทิตย์ผมก็เจอครับ เสียบสองแถวเจอแถวเดีย ถอดออกมายางลบถูก็หายครับ ความชื้นในอากาศมันทำใ้ห้มี รัฐภูมิ ไปเคลือบที่หน้าสัมผัสครับ
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 กันยายน 2010, 08:02:10 »

เอ่อ คือว่า...น้า ๆ ครับ จขกท เค้าซื้อบอร์ดใหม่แล้วครับ drunk

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Friday~13rd

« ตอบ #19 เมื่อ: 29 กันยายน 2010, 11:29:29 »

ลองดึงแรมเข้าออก แล้วเอายางลบถูๆครับ เมื่อวันอาทิตย์ผมก็เจอครับ เสียบสองแถวเจอแถวเดีย ถอดออกมายางลบถูก็หายครับ ความชื้นในอากาศมันทำใ้ห้มี รัฐภูมิ ไปเคลือบที่หน้าสัมผัสครับ

อิอิกำ ว่าแต่ตอนนี้รัฐภูมิ คงไม่มีอารมณ์ไปนาบหน้าสัมผัสใครล่ะครับน้าฯ  คงเข็ดไปอีกนาน   go

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
Capacitor

Driver ชีวิตของคน

« ตอบ #20 เมื่อ: 30 กันยายน 2010, 10:08:44 »

รัฐภูมิ.... ที่ว่ามานิมันเป็นคราบ Carbon ใช้มั๊ยคราบพี่น้อง หรือคราบที่ติดอยู่ในท้องแอนนี่ go

ใจคนมันลึก  ยากจะหยั่งถึง
passakont
Registered User
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 15:29:24 »

จิงๆ แล้ว Win7 32Bit ก็สามารถมองเห็น Ram มากก่า 4 Gb ได้คับ แต่ต้องไปเล่นตัว Win7 Enterprise คับ ตัว Ultimate มันก็เห็นสูงสุดที่ 3.5 เหมือนกัน หรือไม่ท่านก็เปลี่ยนไปเล่น Win7 64bit ไปเลย ซึ่ง 64bit มันจะเห็น Ram ได้ประมาณ 16Gb มั้ง ถ้าใส่ไม่เกินก็คงเห็นครบ อ่ะคับ อิอิ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 15:35:00 »

รัฐภูมิ.... ที่ว่ามานิมันเป็นคราบ Carbon ใช้มั๊ยคราบพี่น้อง หรือคราบที่ติดอยู่ในท้องแอนนี่ go

น่าจะเกี่ยวกับ ยสตน. ครับ อิอิกำ drunk
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #23 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 16:43:09 »

จิงๆ แล้ว Win7 32Bit ก็สามารถมองเห็น Ram มากก่า 4 Gb ได้คับ แต่ต้องไปเล่นตัว Win7 Enterprise คับ ตัว Ultimate มันก็เห็นสูงสุดที่ 3.5 เหมือนกัน หรือไม่ท่านก็เปลี่ยนไปเล่น Win7 64bit ไปเลย ซึ่ง 64bit มันจะเห็น Ram ได้ประมาณ 16Gb มั้ง ถ้าใส่ไม่เกินก็คงเห็นครบ อ่ะคับ อิอิ

Win7 Enterprise ผมเล่นแล้วก็เห็นแรมไม่เต็มต้อง patch เหมือนที่เคยทำบทความไปเหมือนกันครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์