หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเกี่ยวกับ Hard Disk หน่อยคับ  (อ่าน 2625 ครั้ง)
~๊•EnaBle•~๊
Registered User
*

« เมื่อ: 14 กันยายน 2010, 08:55:58 »

เวลาเราจะถอดฮาร์ดดิส ไปบูตเครื่องอื่นต้องทำไงหรอคับ  คือตอนนี้ซื้อบอร์ดใหม่มา จะเอาฮาร์ดดิสตัวเก่ามาเสียบแต่ไม่บูตอะคับ  ต้องทำไงก่อนหรอคับ

ขอบคุณคับ
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กันยายน 2010, 09:06:24 »

ปกติถ้าเปลี่ยนเมนบอร์ดมันควรจะลงวินโดวส์ใหม่ครับ ไม่งั้นใช้งานไปวินโดวส์จะมีปัญหาได้ครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 กันยายน 2010, 10:51:02 »

lol ไม่อยากลงใหม่ก็Repairครับ คล้ายๆลงใหม่นั้นแหละ ใส่แผ่นวินโดวส์เหมือนกันพอเข้าไปถึงจอน้ำเงินแล้วกด Enter ไปที แล้วก็ค่อยกด R เพื่อ Repair

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 กันยายน 2010, 12:17:51 »

ไม่บูตนี่ไม่บูตยังไงครับ ถ้าจอฟ้า ลองตั้งACHI เป็น IDE หรือสลับกันลองดูครับ

แต่ปรกติถ้าเป็นวินโดว์ 7 เสียบบอร์ดไหนก็เข้าได้นะครับ ส่วน windows xp ส่วนมากจะข้ามชิปเซตข้ามค่ายซีพียูไม่ได้ครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 กันยายน 2010, 12:26:42 »

ไม่บูตนี่ไม่บูตยังไงครับ ถ้าจอฟ้า ลองตั้งACHI เป็น IDE หรือสลับกันลองดูครับ

แต่ปรกติถ้าเป็นวินโดว์ 7 เสียบบอร์ดไหนก็เข้าได้นะครับ ส่วน windows xp ส่วนมากจะข้ามชิปเซตข้ามค่ายซีพียูไม่ได้ครับ
ผมเพิ่งรู้เลยนะครับว่าวินฯ 7 มันเสียบบอร์ดไหนก็ได้ ขอบคุณมากครับ เผื่อได้เปลี่ยนบอร์ดอีก  out

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Capacitor

Driver ชีวิตของคน

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 13:00:15 »

ลงใหม่นะ yes  หรือไม่ก็หา File Ghost Windows ที่มันลงได้ทุกบอร์ดอะนะ (เคยใช้ตอนหาประสบการณ์ที่เซียร์ กับ JIB ) อิอิ ไม่ได้โฆษณาให้เขานะครับ  go

ใจคนมันลึก  ยากจะหยั่งถึง
beerking

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 13:23:14 »

บอร์ดเก่าเป็นของอะไรครับแล้วบอรืดใหม่เป็นอะไร

ลองเข้าเซฟโหมดดูก่อนแล้วก้ ถอนไดรวืเวอร์ออก ดูก่อนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์