หน้า: [1] 2 3 ... 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรเจ็ค 2009  (อ่าน 47500 ครั้ง)
tsawana
Vmodtech Member

« เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 07:05:19 »

สวัสดีชาว Vmodtech ครับ วันนี้น้องใหม่ ขอมาเริ่มต้นโครงการระยะยาวบ้าง สาเหตุที่ต้องเรียกโครงการระยายาวนั้น ก็เพราะข้อจำกัดในด้านความรู้ ความสามารถ และงบประมาณ จึงจะต้องค่อยๆ ทำ และค่อยๆ ศึกษาไปครับ

โปรเจ็คส่วนใหญ่ของผมจะเน้นเกี่ยวกับเรื่องน้ำ และความสวยงามเป็นหลักครับ ส่วนการ OC นั้นก็มีบ้าง เท่าที่ความรู้และความสามารถของผมจะไปถึง (เพิ่งหัด OC ได้ไม่ถึงปีครับ)

อุปกรณ์คอมที่ใช้ตอนนี้ มีดังนี้ครับ

1. CPU : Q9450 วิ่ง 3.80 ไฟ 1.41825
2. MB : P5Q Premium Bios 1607
3. Ram : Crucial Ballistix Tracer 4GB (2 x 2GB) DDR2 800 วิ่ง 950 ไฟ 1.90
4. VGA : Visiontek HD4870
5. HD : WD VelociRaptor 150GB Raid0
6. PSU : Thermaltake Toughpower 1200W
7. Case : TJ07

สำหรับความเร็วของ WD VelociRaptor 150GB Raid0 ตามนี้ครับ

ปิด Cache

เปิด Cache

ส่วนระบบน้ำ ก็ตามนี้เลยครับ

1. Heatkiller Rev3.0 CU
2. Swiftech 355 + XSPC Top V3
3. EK Res 250
4. HW Black Ice GTX480
5. สายยาง Tygon R3603 ยาว 4.5 ฟุต
6. พัดลม Yateloon SH จำนวน 4 ตัว ที่ 2010 rmp แรงดึง 88 CFM
7. Koolance Flowmeter
8. Fitting ของ Bitspower
9. EK Full Cover HD4870
10. Thermal Paste : MK-2

ลูปน้ำที่ใช้ ดังนี้ครับ

ปั๊ม --> หม้อน้ำ --> CPU --> VGA --> ถังพัก --> ปั๊ม

โครงการเริ่มต้นกับ TJ07 ครับ

รูปร่างหน้าตาระบบตอนนี้ ตั้งแต่เริ่มกระบวนการแปลงเป็น Black Edition

ผมจะเน้นใช้โปรแกรม OCCT ในการทดสอบนะครับ เพราะสามารถแสดงผลเป็นกราฟ และยัง Export ไปยัง Excel เพื่อใช้ในการคำนวนต่างๆ ได้ โดยผมจะเน้นการทดสอบที่ 1 ชั่วโมงเป็นหลัก เพื่อใช้เป็นมาตรฐานในการทดสอบต่อไปในอนาคต

ผมความเย็นจะระบบคอมและน้ำข้างต้นครับ

CPU1

CPU2

CPU3

CPU4

GPU

ผล FurMark นาน 4 ชั่วโมงกับ HD4870 EK Full Cover ครับ

สำหรับโครงการแรกกับ Vmodtech ในครั้งนี้ คงจะเป็นการย้ายจาก Socket 775 ไป 1366 โดยเริ่มต้นกับอุปกรณ์ตามนี้ครับ

1. CPU : i7 920 D0
2. Ram : Kingston HyperX T1 6GB DDR3 2000
3. MB : ASUS Rampage II Extreme

ในตอนนี้ผมได้ Kingston HyperX T1 6GB DDR3 2000 มาเรียบร้อยแล้ว หน้าตาพอใช้ได้ครับ เพราะว่าผมชอบสีฟ้าน่ะ

เพื่อความไม่ประมาทนั้น ต้องทำการแงะซิ้งค์ออกมาดูทันที ก็พบเจ้า Elpida Hyper นอนอยู่ข้างใน นับว่าถูกใจผมตั้งแต่แรกพบครับ

คาดว่าอาทิตย์หน้าคงจะได้บอร์ดมานั่งชมเล่นๆ แล้ว แต่ก็ยังขาด CPU อยู่อ่ะ รองบประมาณงอกก่อนครับ คาดว่าคงไม่เกิน 3 อาทิตย์จากวันนี้

สำหรับวันนี้คงต้องจบตรงนี้ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน 2009, 01:33:52 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 08:03:57 »

โอ้ มาแล้วๆๆๆๆครับ รอชมความแรงจากUSAต่อนะครับท่าน อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #2 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 08:35:50 »

gasp สวยอ่าครับ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 08:42:39 »

ภาพถ่ายก็สวยสุดยอดเลยครับ ใช้กล้องอะไรถ่ายครับเนี่ย อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tsawana

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 08:52:16 »

โอ้ มาแล้วๆๆๆๆครับ รอชมความแรงจากUSAต่อนะครับท่าน อิอิ

คงต้องขอคำปรึกษาจากท่านอีกเยอะครับผม

ขอบคุณครับ

ภาพถ่ายก็สวยสุดยอดเลยครับ ใช้กล้องอะไรถ่ายครับเนี่ย อิอิ

Nikon D300 เลนส์ Nikon 18-70 ครับ ใช้ขาตั้งกล้องบ้าง ไม่ใช้บ้าง
2jz_turbo

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 09:03:39 »

งามมาก ๆ เลยครับท่าน ว่าแต่ว่าสีที่ใช้พ่นเคสนี้เป็นสีอะไรคับ ผมเคยพ่นเคสตัวเองทีนึงแล้วสีมันไม่ค่อยเรียบ แล้วก็ลอกด้วยคับ โดนอะไรหน่อยก็ถลอกแล้ว

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 09:05:33 »

คงต้องขอคำปรึกษาจากท่านอีกเยอะครับผม

ขอบคุณครับ

Nikon D300 เลนส์ Nikon 18-70 ครับ ใช้ขาตั้งกล้องบ้าง ไม่ใช้บ้าง

กล้องเทพจริงๆด้วยครับ ภาพอย่างแจ่มเลย คนถ่ายก็ฝีมือเยี่ยมครับ ชื่นชมๆ jap

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 09:07:28 »

งามมาก ๆ เลยครับท่าน ว่าแต่ว่าสีที่ใช้พ่นเคสนี้เป็นสีอะไรคับ ผมเคยพ่นเคสตัวเองทีนึงแล้วสีมันไม่ค่อยเรียบ แล้วก็ลอกด้วยคับ โดนอะไรหน่อยก็ถลอกแล้ว

สีสเปรย์หรือเปล่าครับ ถ้าใช่นี่พ่นยังไงก็ติดยากครับ ไม่ว่าจะพ่นรองพื้นแล้วยังไงก็ตาม

ต้องพาไปพ่นสีกาแบบที่พ่นรถยนต์ตามอู่อ่ะครับถึงจะทนหน่อยครับ อิอิ

numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 09:10:23 »

คอมก็สวย ฝุ่นไม่มีเล้ยยย  อุปกรณ์ก็เนี้ยบ  จอก็งามลำโพงก็เจ๋ง กล้องยังเจ๋งอีก.... whistle whistle ตาร้อนเลยนะเนี่ยย

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 09:22:55 »

อยากได้แรมแบบท่านจังครับ สั่งซื้อที่ไหนและราคาเท่าไหร่ครับเนี่ย อิอิ lol

2jz_turbo

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 09:33:37 »

สีสเปรย์หรือเปล่าครับ ถ้าใช่นี่พ่นยังไงก็ติดยากครับ ไม่ว่าจะพ่นรองพื้นแล้วยังไงก็ตาม

ต้องพาไปพ่นสีกาแบบที่พ่นรถยนต์ตามอู่อ่ะครับถึงจะทนหน่อยครับ อิอิ

โอววว ถูกเผงเลยคับท่านน่อม พ่นไปสองกระป๋องกว่ายังไม่ค่อยอยากจะติดเลยคับ ไม่เป็นไร อิอิ เดี๋ยวตัวต่อไปค่อยเอาไปให้อู่เพื่อนผมพ่น อิอิ ขอบคุณมากคับท่านน่อม

Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 10:04:06 »

แค่เคสก็สวยแล้ว great
tsawana

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 10:20:47 »

สีสเปรย์พ่นรถยนต์ครับผม วิธีทำให้สีไม่ลอก ก็คือต้องทำให้สีมันติดนั่นเอง วิธีการนั้นง่ายมากครับ

1. ใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 180 ขัดก่อน เพื่อให้พื้นผิวมีความหยาบ เสร็จแล้วตามด้วยเบอร์ 320 เพื้อให้พื้นผิวมีความละเอียดมากขึ้น เสร็จแล้วเอาชิ้นงานล้างน้ำให้สะอาด ทิ้งไว้ให้แห้ง แล้วใช้ผ้าแห้งเช็ดทำความสะอาดอีกรอบ

2. พยายามหาสีรองพื้นอย่างดีครับ จะติดแน่นมาก วิธีพ่นให้พ่นตามที่คำแนะนำข้างขวดเลยครับ เวลาพ่นให้ห่างจากชิ้นงานประมาณ 6-8 นิ้ว โดยพ่นให้เหลื่อมกับแนวพ่นเดิมประมาณ 1 นิ้ว เมื่อพ่นเสร็จแล้ว ให้ทิ้งไว้ประมาณ 15 นาที แล้วพ่นซ้ำต่ออีก 2 ครั้ง (ทั้งหมด 3 ครั้ง)

3. คราวนี้ก็มาพ่นสีที่เราต้องการครับ ทำเช่นเดียวกับวิธีข้างบนเลย

4. ทิ้งให้สีแห้ง 1 วัน แล้วพ่นแล็คเกอร์ทับ ทำเช่นเดียวกับวิธีข้างบนเลย

เวลาพ่นสี ต้องให้ลมสงบนะครับ และให้ตั้งชิ้นงานขึ้น และพ่นจากล่างขึ้นบน จะขวาไปซ้าย หรือซ้ายไปขวาก็แล้วแต่ถนัด แต่พยายามคงความเร็วให้สม่ำเสมอ และสิ่งสำคัญที่สุด คือต้องใจเย็นครับ

ก่อนจะทำ ควรลองคำนวนงบประมาณก่อน ถ้าราคาใกล้กับจ้างเค้าทำ ก็จ้างเค้าดีกว่า สีของอู่จะติดดีกว่ากระป๋องมาก แต่วิธีที่ผมเล่ามานั้น เหมาะสำหรับคนที่อยากทำเองครับ

ป.ล. แต่ถ้าจะให้เจ๋ง ก็ต้อง Power Coat ครับ

สำหรับคนที่พ่นฝาเคส และต้องการให้เงาเหมือนกระจก ก็มีวิธีทำเช่นเดียวกันครับ

หลังจากที่พ่นแล็คเกอร์ ให้ทิ้งชิ้นงานไว้ประมาณ 2 อาทิตย์ (รอให้สีแห้งและติดสนิทจริงๆ) แล้วใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 800 ขัดทับไปเลย เวลาขัดให้ลากไปทางเดียวกันครับ (อย่าวนเด็ดขาด) เสร็จแล้วต่อด้วยเบอร์ 1200 หลังจากนั้นล้างชิ้นงานให้สะอาด แล้วหาพวกน้ำยาขัดเงารถ หรือครีมเคลือบเงา ยี่ห้อ 3M ก็ได้ครับ เลือกอันที่บอกว่า ใช้แล้วสีใส่เหมือนแก้ว (ขั้นตอนนี้ถ้ามีเครื่องขัดจะยิ่งเงามากครับ จะใช้มือก็ได้แต่เมื่อยเอาการอยู่)

กล้องเทพจริงๆด้วยครับ ภาพอย่างแจ่มเลย คนถ่ายก็ฝีมือเยี่ยมครับ ชื่นชมๆ jap

ท่านกล่าวเกินไปแล้วครับ  mdr

คอมก็สวย ฝุ่นไม่มีเล้ยยย  อุปกรณ์ก็เนี้ยบ  จอก็งามลำโพงก็เจ๋ง กล้องยังเจ๋งอีก.... whistle whistle ตาร้อนเลยนะเนี่ยย

ถ่ายหลังจากเป่าและเช็ดคอมใหม่ๆ ครับ ตอนนี้ก็ฝุ่นเหมือนกัน โดยเฉพาะตรงหม้อน้ำ

อยากได้แรมแบบท่านจังครับ สั่งซื้อที่ไหนและราคาเท่าไหร่ครับเนี่ย อิอิ lol

สั่งจาก www.newegg.com ครับ ราคา $235.99 ครับ

แค่เคสก็สวยแล้ว great

ขอบคุณครับ
Suhanna

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 12:11:28 »

ขอบคุณที่มาอยู่เป็นเพื่อนกันครับ  love
ผมชอบโทนรูปของคุณ tsawanna จริงๆ  lol
HuGnOi

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 12:28:27 »

โปรเจคระดับ High-end มาอีกแล้ว
รูปชัดแบบไม่ต้องจินตนาการเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2009, 12:33:06 โดย HuGnOi » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 ... 6   ขึ้นบน
  พิมพ์