หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรเจ็ค 2009  (อ่าน 47502 ครั้ง)
tsawana
Vmodtech Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 12:57:11 »

ขอบคุณที่มาอยู่เป็นเพื่อนกันครับ  love
ผมชอบโทนรูปของคุณ tsawanna จริงๆ  lol

คราวแล้วมาแอบอยู่กระทู้พี่ตั้งนาน คราวนี้ตั้งกระทู้เองแล้วครับ ตามคำเชิญของพี่นั่นแหละ จะได้เล่นไปพร้อมๆ กันครับ

ส่วนเรื่องโทนสีนี่ เป็นสไตล์ของ Nikon อยู่แล้วครับ ผมปรับแสงนิดหน่อย (ปรับในได้ตามที่เราต้องการ โดยใช้ Level ใน Photoshop ครับ) และจบท้ายด้วย Saturation +20 ก่อนย่อภาพครับ

การย่อภาพ ผมจะย่อโดยลดขนาดครั้งละ 500 pixel ครับ ลดเยอะๆ ทีเดียวภาพจะเบลอ เมื่อลดลง 500 pixel แล้ว ต้องทำการ Unsharp Mark อีก 1 ครั้ง เพื่อเรียกความคมชัดกลับคืนมา โดยตั้งค่าในส่วน Unsharp Mask ตามนี้ครับ

Amount : 200%
Radius : 0.2 pixel
Threshold : 0

ตัวอย่างภาพนี้ ผ่านการย่อมาประมาณ 20 ครั้งครับ โดยใช้วิธีที่ผมบอกไป ภาพนี้เป็นพาโนรามา ถ่ายแนวตั้งมา 9 ใบ แล้วใช้โปรแกรม Panorama Factory ต่อเอาครับ ตั้งโหมด Auto อย่างเดียว

คราวนี้มาเติมแต่งจินตนาการด้วย Photoshop ให้ตรงตามจินตนาการของผม

Photoshop เป็นโปรแกรมเทพเจ้าครับ ช่วยเสริมเติมแต่งจินตนาการแล้ว ยังเป็นโปรแกรมที่เรียกโอกาสที่หายไปให้กลับมาครับ อย่างภาพด้านล่างนี้ วันถ่ายจริง ฟ้ามีเมฆมาก จนมองเป็นสีขาวหมดครับ ผมต้องใช้ Gradient Tool ใน Photoshop ทำฟ้าเทียมๆ ขึ้นมาครับ ผมทำแบบให้ดูสมจริง ไม่เน้นเกินจริงน่ะครับ เพราะถ้าถ่ายไปแล้ว เจอฟ้าขาวโพลน คงจะมองดูไม่สวยงาม

ตอนถ่ายภาพใหม่ๆ ผมเคยคิดว่า ถ้าถ่ายแล้วแต่งใน Photoshop จะไม่เก่ง พอไปคุยกับนักถ่ายภาพมืออาชีพมา เค้าบอกว่าเป็นโปรแกรม แต่งเติมจินตนาการ เพื่อให้ภาพสมบูรณ์ขึ้น ตรงต่อความต้องการมากขึ้น หรือเป็นการพลิกวิกฤตให้เป็นโอกาส คล้ายๆ กับภาพที่ผมยกตัวอย่างไปครับ

ว่างๆ มาถ่ายภาพพาโนรามาเล่นกันครับ

ป.ล. เนื่องจากโปรเจ็ค 2009 นี้มันยาว ระหว่างรออุปกรณ์ก็คุยอะไรไปเรื่อยๆ นะครับ เหมือนเขียนไดอารี่เลย  mdr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2009, 13:17:12 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
2jz_turbo

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 13:05:39 »

ขอบคุณมากคับท่าน เป็นแนวทางที่ดีสำหรับผุ้อื่นมาก ๆ จิงๆ คับ เพิ่งรู้เหมือนกันว่าขั้นตอนมันเยอะขนาดนี้
ผมเองกับงานพ่นสีนี่สงสัยว่าจะเป็นอะไรที่ไปด้วยกันไม่ได้อ่ะคับ คราวที่แล้วพ่นสีเหล็กฉากธรรมดา
บ้านตั้งกว้าง ดันไปพ่นใต้ต้นมะม่วงคับ เห็นว่ามันร่มดี ไม่ร้อน ตอนพ่นก็ไม่เป็นไรหรอกคับ พอพ่นเสร็จปั้ป
พระเจ้า ดอกมะม่วงร่วงเต็มเลย 555 แต่ไม่เครียดคับ เพราะว่าเป้นงานหยาบ ๆ เหอๆ

ปล ผมว่าถ้าจะให้ง่าย เดี๋ยวส่งไปให้ท่านทำให้เลยดีกว่าคับ เหอๆ  ล้อเล่นน่ะคับ อิอิ

tsawana

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 13:21:18 »

โปรเจคระดับ High-end มาอีกแล้ว รูปชัดแบบไม่ต้องจินตนาการเลย

โปรเจ็คนี่แค่อันแรกของ 2009 เท่านั้นครับ ยังมีระบบน้ำตามมาอีก โปรเจ็คใหญ่ต้องค่อยๆ ทำครับ ไม่งั้นกระเป๋าฉีก

ขอบคุณมากคับท่าน เป็นแนวทางที่ดีสำหรับผุ้อื่นมาก ๆ จิงๆ คับ

ปล ผมว่าถ้าจะให้ง่าย เดี๋ยวส่งไปให้ท่านทำให้เลยดีกว่าคับ เหอๆ  ล้อเล่นน่ะคับ อิอิ

ยินดีครับ

ป.ล. เกรงว่าค่าส่งมาให้ผมจะไม่คุ้ม เพราะผมอยู่ไกล  666
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 13:23:25 »

ภาพถ่ายอย่างแจ่มเลยครับท่าน  lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
สบาย-สบาย

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 14:24:44 »

ภาพถ่ายอย่างแจ่มเลยครับท่าน  lol

นิกร ใช้แล้วหน้าตาดีครับ ... อิอิ

ปล...พอหน้าตาดีแล้ว ภาพก็จะดีตามมาครับ คอนเฟริมครับ  lol

Northbridge

« ตอบ #20 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 15:05:13 »

Panorama factory สุดยอดจริงๆครับ ผมเอาไปใช้ทำหนังสือรุ่น จ๊าบสุดๆเลย  lol

ว่าแต่ผมเจอ 18-70 fans อีกคนนึงละ 555 ผมไม่ชอบเลนซ์คิตรุ่นใหม่ๆเลย งานมันไม่สวย ไม่มีเสกลอ่ะ (มาชวนออกทะเล) อิอิ

2jz_turbo

« ตอบ #21 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 16:22:28 »

ครับ Photoshop ช่วยเติมเต็มความต้องการในการถ่ายภาพให้เราได้คับ ว่างๆ ก็เอาภาพสวย ๆ มาแบ่งปันกันอีกนะคับ

นิกร ใช้แล้วหน้าตาดีครับ ... อิอิ

ปล...พอหน้าตาดีแล้ว ภาพก็จะดีตามมาครับ คอนเฟริมครับ  lol

ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #22 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 17:52:12 »

Threadนี้ 2IN1 ดีจริงๆเลยครับ ขอบคุณท่านtsawanaด้วยนะครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
microsoft

varietypc@hotmail.com varietypc facebook.com/profile.php?id=1530081241
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #23 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 18:30:17 »

แม่เจ้า สวย+แรงเกินจะบรรยายจริงๆเลยครับ  great  great
tsawana

« ตอบ #24 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 20:21:00 »

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมกำลังหัดถ่ายภาพอยู่ด้วย

สงสัยจะจริงๆ ครับ  rofl

Panorama factory สุดยอดจริงๆครับ ผมเอาไปใช้ทำหนังสือรุ่น จ๊าบสุดๆเลย  lol

ว่าแต่ผมเจอ 18-70 fans อีกคนนึงละ 555 ผมไม่ชอบเลนซ์คิตรุ่นใหม่ๆเลย งานมันไม่สวย ไม่มีเสกลอ่ะ (มาชวนออกทะเล) อิอิ

Panorama Factory ใช้ดีและง่ายจริงๆ ครับ

18-70 เป็นเลนส์คิทที่ดีที่สุดเลยครับ ผมใช้มาตั้งแต่คู่กับ D70 แล้ว แต่ตอนนี้โดน 16-85 ทิ้งห่างไปแล้ว แต่ราคาก็แพงกว่าเกือบ 2 เท่าตัวเลยครับ สำหรับผมแล้ว เลนส์ตัวนี้เรียกได้ว่า "ตัวเดียวทั่วไทย"  Wink

ครับ Photoshop ช่วยเติมเต็มความต้องการในการถ่ายภาพให้เราได้คับ ว่างๆ ก็เอาภาพสวย ๆ มาแบ่งปันกันอีกนะคับ

ถูกต้องนะคร้าบบบบบ

Threadนี้ 2IN1 ดีจริงๆเลยครับ ขอบคุณท่านtsawanaด้วยนะครับ อิอิ

คุยกันไปเรื่อยๆ น่ะครับ จะได้ไม่เบื่อ ใครมีอะไรสนุกๆ มาแจมได้นะครับ

แม่เจ้า สวย+แรงเกินจะบรรยายจริงๆเลยครับ  great  great

ขอบคุณครับ

« ตอบ #25 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 20:25:29 »

แรมชิปElpidaท่านถูกมั่กๆ ยี่ห้ออื่นทะลุไป14000-17000หมดเลยครับ

อยากได้สุดๆเลยครับ ไม่รู้ทำไงดีneweggดันไม่ส่งไทยอีก เซ็งเลยครับ อิอิ

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #26 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 20:38:14 »

oh ภาพสวยมากเลยครับ ว่าแล้ววว Nikon สุดยอดดด อิอิ
ผมว่าคนถ่ายฝีมือมากกว่าครับ  mdr

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tsawana

« ตอบ #27 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 20:49:18 »

กลับมาเรื่องคอมนิดนึงครับ หลังจากออกทะเลไปไกล  lol

มาเล่าเรื่องตอนเล่นคอมครั้งแรกๆ ครับ ย้อนรำลึกถึงชุดครูชุดแรกหน่อยครับ เพื่อใครจะได้ไอเดียเอาไปเล่นต่อครับ ไอเดียมาจากพี่ Suhanna จากกระทู้ข้างๆ ครับ

เคสเดิมๆ ที่เคยคิดว่า แค่นี้ก็เพียงพอแล้ว

เริ่มต้นด้วยการโมเคสเล็กน้อย เจาะนู่นนี่นั่น ตามระเบียบครับ เพื่อเวลาเก็บสายไฟจะได้ง่ายๆ หน่อย

แล้วเราก็เตรียมการพ่นสีซักหน่อยครับ สีที่ใช้เป็นประเภท Enamel ลักษณะคล้ายสีน้ำมันน่ะครับ ติดทนนานดีแล้ว ถ้าพ่นเสร็จแล้ว ตามด้วยแล็คเกอร์ จะไม่ลอกเลยครับ (อย่าให้โดนอะไรกระแทกภายใน 2 อาทิตย์)

เริ่มต้นด้วยการรองพื้นซักหน่อย

แล้วต่อกันด้วยสีที่อยากได้ครับ ผมเลือกสีส้มแล้วกัน มันแรงดี

เพื่อที่จะยัดหม้อน้ำลงเคส จำเป็นต้องตัดฝาด้านบนทิ้งนิดนึงครับ อย่าลืมใช้กระดาษกาวปิดทับก่อนตัดครับ

พอเสร็จทุกกระบวนการ ก็ประกอบกลับให้เหมือนเดิมครับ

ไหน....ลองเอาบอร์ดมาเทียบกันเล่นๆ หน่อยซิ

แล้วเตรียมยัดหม้อน้ำ ตามที่เราวางแผนไว้

แล้วเราก็มาต่อด้วยชุดน้ำ และอุปกรณ์ต่างๆ ที่เตรียมไว้

ถังพักตัวนี้ มีปั๊มอยู่ในตัวครับ ปั๊มไม่แรงมากเท่าไหร่ แต่ว่าใช้กับบล็อคและหม้อน้ำที่ไม่อั้นน้ำได้สบายๆ

หลังจากจับอุปกรณ์ทุกอย่างลงเครื่อง พร้อมกับการจัดสายไฟครั้งแรก อิอิอิ

เปิดไฟซักหน่อย เพื่อเช็คความสวยงาม

มาไวไปไวครับ ไปทำงานก่อนละ  out

ป.ล. เรื่องการทำสีที่ผมได้บอกไป มีอยู่ใน youtube ด้วยครับ แม้ว่าจะเป็นภาษาอังกฤษ แต่คิดว่าแค่ดูภาพก็เข้าใจ เอาไว้จะหามาลงให้ครับ

« ตอบ #28 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 21:10:46 »

สวยงามมากมายเลยครับท่าน  great

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #29 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 22:33:52 »

อย่างที่โบราณว่าจริงๆครับ เริ่มต้นด้วยดีมีชัยไปกว่าครึ่ง  great great great แต่นี่เกินครึ่งแน่ๆครับ  lol lol lol

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6   ขึ้นบน
  พิมพ์