หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถหุ้มเกราะล้อยางยูเครน BTR-3E1 ถึงสนามบินอู่ตะเภาแล้ว  (อ่าน 8779 ครั้ง)
Judas Iscariot
Vmodtech Member

ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 07:06:12 »

มีมา2คันนะครับ  เพื่อเป็นการทดสอบถึงความมาตรฐานก่อนล่วงหน้า

และจะนำออกแถลงข่าวให้สื่อมวลชนได้รับทราบอย่างเป็นทางการในสัปดาห์หน้า

BTR3E1DQ | by Aeva

!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2010, 12:38:28 โดย Judas Iscariot » บันทึกการเข้า

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 07:30:04 »

jap jap jap

รับfitting3/8จ้า
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 08:52:38 »

BTR นี่เคยเจอตัวเป็นๆในงาน  แอร์โชว์ ที่อู่ตะเภา  สักปี 35 - 36 ได้นะครับ   ตอนนั้นผมนั่งรถบัสแดงไปดูเลย (มันไม่มีรถปรับอากาศเข้าไปครับ เหอๆ)

ตอนนั้นใจนี่อยากไปดูเรือดำน้ำรัซเซียชั้นกิโลนี่แหล่ะครับ   เอาไปเอามา  ทำอีท่าไหนก็ไม่รู้ ไม่มาเฉยเลย แต่กำหนดการมันมีนะครับ  สงสัยเข้าน่านน้ำเกาหลีไม่ได้มั๊ง เหอๆ 

ผมว่ารถเค้าก็ดีนะครับ    บ้านเรามันก็ต้องใช้แบบนี้แหละครับ    ไปใช้ V150 ทั้งปีทั้งชาติ  ติดหล่มมานี่งัดกันแทบแย่ครับ
หรือว่า ใช้ M103 ผมว่ามันก็โบราณไปแล้วครับ   วิ่งบนถนนดำก็ลำบากอีกสายพาน เง้อ

คือเท่าที่มองนะครับ   รัซเซียนี่ เค้าทำพวกรถส่งกำลังบำรุง  ทำรถส่งกำลังพล โอเคนะ   ดีกว่าทางมะกันครับ 

พวกรถลำเลียงพลทำอะไรได้หลายๆอย่างแบบนี้ผมว่า คุ้มนะครับ  เนอะ  แต่บางคนก็ว่าเอาการเมืองมาโยง ซื้อไม่คุ้มเอามาทำไมของรัซเซีย อะไรอย่างนี้ไปครับ  ผมว่า ถ้าเค้าซัพพลายอะไหล่ได้  เซอร์วิซบวกกับ เข้าซ้อมรบร่วมกันได้  ผมว่ามันก็เชื่อมสัมพันธไมตรีดีเหมือนกันนะครับ   ขัดใจพ่อมะกันคงไม่เท่าไหร่ครับ  ก็ของบางอย่างมะกันเสรือกขายให้แต่ยิวนี่ครับ   ช่วยไม่ได้เหมือนกันครับแบบนี้ อิอิกำ out
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 08:59:30 »

ตัวเครื่องส่งนี่ จำได้ว่าเป็น il76 เคยเจอมันจอดที่สนามบินอู่ตะเภา ตอนลงรันเวย์เหมือนกันนะครับ     

ใหญ่มาก   C-130 เรานี่ กะเปี๊ยกไปเลยครับ

สงสัย เอาไปจอดดอนเมืองคงไม่ได้ครับ เหอๆ  ใหญ่จัด

น่าจะใส่  350z 24 หน้าต่างกันหลายคันเลยครับ แบบนี้ อิอิกำ drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 09:07:51 »

ว่าแต่ พอทราบมั๊ยครับว่า พี่กูลิโก๊ะป๊อกกี้นี่ ได้ค่าคอมเท่าไหร่ครับ  อิอิกำ drunk
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 09:46:37 »

ประเทศไทยสู้ๆ ใกล้มีอาวุธไว้ต่อกรกับเขมรแล้ว go
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 09:58:34 »

lol แหมน้าเหลิม BTR-3E นิมันของยูเครนนะ คงแตกต่างกันกับของรัสเซียพอสมควร อีกอย่างผมสงสัยเรื่องเกียร์กับเครื่อง มันยัดลงไปไม่นานเองออกแบบมาดีหรือป่าว ไม่ใช่แค่เชื่อมๆใช่ให้มันติดกันเหมือนรถบ้านเอาเครื่องเชียงกงมาใส่นะครับ เหอะๆ
 lol สว่น V150 พระเจ้าเหา มันมี 4 ล้อ ติดล่มเรื่องปกติครับ รถมันหนัก จุดรับแรงกดมีแค่ 4 มันติดก็ไม่แปลก อย่าไปเชื่อคนตายให้มากนักครับ ขอได้เปรียบเสียเปรียบรถแต่ละแบบก็ต้องดูกัน เค้าถึงทำรถหลายๆล้อออกมา

drunk จริงๆเราจะไม่ได้BTR-3Eด้วยซ้ำ ถ้าลำใยเราไม่เน่า ไม่หายครับ เพราะมีโครงการเอาลำใยไปแลกรถหุ้มเกราะจากประเทศจีน แนวคิดรัฐบาลไหนก็รู้ๆกัน ลำใยหาย ข้าวหาย เป็นตันๆ

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« ตอบ #7 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 10:15:49 »

ประเทศไทยสู้ๆ ใกล้มีอาวุธไว้ต่อกรกับเขมรแล้ว go

ของกองทัพเรือก็มีนะครับ จากที่จีนส่งมอบเรือตรวจการณ์ใกล้ฝั่งให้เขมร 9ลำ

ทำให้เรือ ตกฝ บ้านเรา ที่มีแต่ปืนเรือ อย่างเดียวก็หนาวๆร้อนๆ พอตัว

ไอ้ครั้นจะซัดแลกหมัดกันด้วยปืนเรือ ก็คงจะเจ็บหนักกันทั้งคู่

เลยต้องหันไปพึ่งจรวดนำวิถีขนาดเล็กแล้วครับ เอาแบบตูมเดียวจอด ไม่เจ็บตัวไม่เสียเวลา

ข้อมูลเรือที่จีนมอบให้เขมร

Shanghai-II class gunboat
Specifications for Shanghai-II:
Displacement: 135 t
Length: 38.78 m
Beam: 5.41 m
Draft: 1.55 m
Speed: 28.5 kt
Range: 750 nm @ 16.5 kt
Propulsion: 2 Soviet M50F-4 and 2 12D6 diesel engines @ 1,200 hp and 910 hp respectively, with 4 shafts
Complement: 36
Armament:
Guns: 4 Chinese Type 61 37mm guns (II x 2), 4 Chinese Type 61 25 mm guns (II x 2)

หลังจากที่ ทร. ต่อเรือตรวจการณ์ใกล้ฝั่งชุด ต.991-933 ก็ได้ปรับปรุง ขยายแบบ

พัฒนาปรับปรุงข้อเสียที่มีอยู่เดิม ให้ดีกว่าเก่า โดยใช้ชื่อว่า ต.994 ผมมีไฟล์ PDF อยู่นะ ลองเอาไปโหลดดูกัน

http://www.navy.mi.th/dockyard/doced/Homepage/sontetset_files/varasan_dock_1-52/02.pdf

คุณลักษณะของเรือตรวจการณ์ใกล้ฝั่ง ชุดเรือ ต.๙๙๔

ระวางขับน้ำเต็มที่ ๒๑๕ ตัน
ความยาวตลอดลำ ๔๑.๔๕ เมตร
 ความกว้าง ๗.๒๐ เมตร
ความเร็วสูงสุดต่อเนื่อง ไม่น้อยกว่า ๒๗ นอต
ระยะปฏิบัติการ ไม่น้อยกว่า ๑,๕๐๐ ไมล์ ที่ความเร็วไม่ต่ำกว่า ๑๒ นอต
 ปฏิบัติการในทะเลต่อเนื่องไม่น้อยกว่า ๗ วัน
กำลังพลประจำเรือ ๒๙ นาย (นายทหาร ๕ พันจ่า ๕ จ่า ๑๗ พลฯ ๒)

ระบบขับเคลื่อน
 เครื่องจักรใหญ่ดีเซลเรือ(MTU 16V 4000 M90) ๒ เครื่อง
ระบบอาวุธ
 ปก. ๓๐ มม. แท่นเดี่ยว (MSI รุ่น SEAHAWK MSI DS-30M R) ๑ แท่น
ปก. .๕๐ นิ้ว พร้อมระบบควบคุมการยิงติดตั้งประจำแท่นยิง(Oto Melara 12.7 mm Naval Turret) ๑ ชุด
 ระบบควบคุมการยิง แบบ Electro Optical Tracking System (EOTS)(THALES รุ่น Mirador)Future Growth ๑ ชุดเครื่อง
อาวุธปล่อยนำวิถี พื้น-สู่-พื้น ขนาดเล็ก ๒ แท่น

ดูจากแบบเรือแล้วเห็นท่อๆ ด้านท้ายเรือมั้ยครับ หวยน่าจะออก C-704 lol

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2010, 12:20:22 โดย Judas Iscariot » บันทึกการเข้า

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 10:22:29 »

ตัว BTR นี่ผมว่า    โอเคนะ   มันก็ลูกหม้อโซเวียดแหละครับพวกนี้

ของไทยเราก็มี ชัยเสรีนะครับ      

ถ้าเอาเข้ามาได้ 90 คันนี่    พี่ไทยเราผมว่าพัฒนาเครื่องได้ดีกว่าแน่นอนครับ เง้อ  

แต่ว่า ของไทย ดันไม่เอาของไทย เหมือนตอนประมูลรถหุ้มเกราะนั่นแหล่ะครับ เพราะแค่ไม่มีประจำการ อันนี้ก็ กะไรเนาะ  

ต้องรอดูกันไปครับงานนี้  เง้อ drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 10:28:54 »

ปกติเค้าซ่อมบำรุงนี่เข้าอู่ไหนครับ  มาซันหรือเปล่าครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 10:31:31 »

ตัว BTR นี่ผมว่า    โอเคนะ   มันก็ลูกหม้อโซเวียดแหละครับพวกนี้

ของไทยเราก็มี ชัยเสรีนะครับ      

ถ้าเอาเข้ามาได้ 90 คันนี่    พี่ไทยเราผมว่าพัฒนาเครื่องได้ดีกว่าแน่นอนครับ เง้อ  

แต่ว่า ของไทย ดันไม่เอาของไทย เหมือนตอนประมูลรถหุ้มเกราะนั่นแหล่ะครับ เพราะแค่ไม่มีประจำการ อันนี้ก็ กะไรเนาะ  

ต้องรอดูกันไปครับงานนี้  เง้อ drunk

สมัยก่อน พวกโรงงานผลิตรถถัง เครื่องบิน อู่ต่อเรือ มันก็ของโซเวียตหมดแหละครับ

ประมาณว่า ไก่ทอดเบตง ข้าวหลามหนองมน ไข่เค็มไชยา ทุกที่รวมเป็นประเทศไทยทั้งหมด

พอแตกออกมาเป็นประเทศยะลา ประเทศชลบุรี แบบนี้ แต่โรงงานที่ผลิตก็ที่เดิม

ก็เหมือนรัสเซียกับยูเครน และอีกหลายๆประเทศที่แตกออกมาตอนนี้

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 10:36:37 »

ปกติเค้าซ่อมบำรุงนี่เข้าอู่ไหนครับ  มาซันหรือเปล่าครับ

มาซันเป็นอู่ต่อเรือเอกชนครับ 

ของกองทัพเรือก็มี อู่ทหารเรือธนบุรี อู่ทหารเรือพระจุลจอมเกล้า อู่ราชนาวีมหิดลอดุลยเดช(ใหญ่ที่สุด)

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 10:42:24 »

ตอนแยกประเทศนี่ ยูเครนรู้สึกว่า เค้าจะได้ของแถมหลายอย่างเลยนะครับ

Mig-29 ก็มี 

Mig21 -25

Mi-8 ฮ.นี่มีเป็นเข่งเลย

พวกรถถังตระกูล T ซีรีย์ 6 อีก  เยอะเหมือนกันครับ  จอดทิ้งไว้รับส้มซะงั้น

เห็นว่า  พวกสแตนเลสคุณภาพสูง ก็เอามาจากยูเครนเหมือนกันครับ    เงินบริสุทธิ์ ก็มาจากที่นี่

ไม่ต้องคิดไปไกลเลยครับ ไม่ต้องขุด   หาแงะๆซากมันก็น่าจะได้หลายอยู่ครับ  อิอิกำ drunk

ยิ่งของไทยเรานี่  ฮิวอี้   ไอ้กันทิ้งไว้อีก   เวรกรรม ทำไปได้

ไม่รู้สินะ   เจอข่าวพวกนี้ แล้วรู้สึกชื่นใจครับ   

ไม่ได้บ้าสงครามนะครับ   แต่ว่า  ย้ำครับว่า ของพวกนี้สำหรับผมเองคิดว่า เป็นสิ่งจำเป็นครับ  มีไว้ก็ดีครับ   อย่าให้พอมันได้ใช้แล้วไม่มี  กลายเป็น เสียน้อยเสียยากไปครับ  ไม่ไหวเหมือนกัน

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 13:49:34 »

อัพคลิปใหม่แล้วเนอะ

เฟสแรก 96คัน

เฟสที่2อีก 121คัน

รวม 217คัน เขาว่าเอาไปลงกองพลทหารราบที่2 ปราจีนบุรี

ตามแผนจัดตั้งให้เป็น กองพลทหารราบยานเกราะ ดูแลชายแดนภาคตะวันออก

Red devil tr.
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 17:12:59 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ไวกว่าสำนักข่าวไทยอีก great
ดูจากคลิบแล้ว ไม่เลวครับเป็นห่วงก็แต่ อะไหล่และเครื้องยนต์ระบบเกียร์ เห็นว่ามาจากคนล่ะทิศคนล่ะทางก็ได้แต่หวัง เธอและฉันคงรวมงานไปกันได้ดัวยดีน่ะจ๊ะ.. rules
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์