หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถยนต์ไปไหนมาไหน ก็ควรล๊อคประตูรถด้วยนะครับ  (อ่าน 2445 ครั้ง)
สบาย-สบาย
Vmodtech Member

« เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010, 10:59:24 »

ผมได้รับเมล์จากเวบ ร้อยใจไทย

หัวข้อคือ "กลับรถใต้สะพานต้อง ระวัง โดยเฉพาะตอนกลางคืน"

ข้อความตามนี้ครับ

เมื่อคืนวัน พุธ หลังจากได้นัด หมายแผนการทำงานกับทีมงาน และ แยกย้ายกันกลับบ้าน ตัวผมแวะเลยไปส่ง แฟนกลับบ้าน แล้วออกจากบ้านแฟนมาเวลาประมาณ 4 ทุ่ม ขณะกลับรถใต้ สะพานลอย แถวพัฒนาการ-เทิด ไท มุงสู่ถนนเพชร เกษม-ราชพฤกษ์ เพื่อกลับบ้านบางใหญ่ กลับรถ ตั้งลำสู่ทางตรง ยังไม่ทันเร่งความเร็วเลย มีรถมอเตอร์ไซค์ ชะลอมาปาดหน้า จอดรถขวาง ชายคนหลังไม่สวม หมวกกันน๊อค เห็นหน้าได้ชัดเจน เดินส่ายตรงมาที่ รถผม

? ซวย แล้วกรู ? ความนึกคิดแบบนี้ ออกมาทันที แล้วยื่นมือไป กด ล๊อคประตูทันที เหลือบสายตา ไปที่กระจกมองหลัง มีรถยนต์ จอดต่อท้ายอย่างใกล้ชิด ข่างประหลาดใจ ยิ่งนัก

? มรึงแน่นัก เหรอ ขับรถปาดหน้ากรู มรึงลงมาเลย ? ว่าแล้วก็กระชาก ประตู

เหอะๆๆๆ มุกหมาๆ ดีนะที่รู้ทัน ล๊อคประตูไว้ก่อน ผม แง้มกระจกลงนิดหน่อย แล้วถามว่า ? ผมปาดคุณ ที่ไหนเหรอ ถนนมีช่องเดียวมา ตลอดทาง ? ? มรึงไม่ ต้องพูดมาก ลงมาพูดกับกรูให้ รู้เรื่อง นักเลงมากนะมรึง เนีย ? สุภาพชนตะโกนมา พร้อมกระชากประตูรถอีกที แล้วถอยหลัง ไปหน่อย ถลกชายเสื้อ เพื่อจะคว้าปืนที่เอว

? มรึงท่าจะ บ้านะ ? คือคำตอบสุดท้าย ที่ผมสนทนาด้วย แล้วปิดกระจก เหยียบเบรก เหยียบคันเร่งเต็มที่ มอเตอร์ไซค์ที่ ขวางหน้า เหมือนรู้ตัว คนขับเริ่มขยับรถออกด้านซ้าย แล้วผมก็เคลื่อน ออกมาอย่างช้าๆ เมิ่อขับผ่าน มอเตอร์ไซค์ ก็เหลือบมองกระจกมองหลัง แล้วก็ขับรถกลับ ถึงบ้านอย่างปลอดภัย

ภาพที่ผมเห็น ในกระจกมองหลังคือ แทนที่สุภาพชน จะวิ่งตามมาขึ้นรถมอเตอร์ไซค์ ตามหาเรื่องผมต่อ กลับยืนคุยกับรถ คันหลัง

ผมสรุปได้เลย ว่า มันวางแผนมาปล้น ครับ 1. ด้วยที่ ผมกำลังครุ่นคิดอยู่กับแผน งาน ผมรู้ตัวดีว่า ผมขับรถช้ากว่าปกติ ไม่มีทางปาดหน้า ใครแน่นอน ให้แซงตลอด อีกทั้งเป็นถนนเลนดียว เพื่อมุ่งสู่ที่กลับรถใต้สะพาน ( เขาอาจจะคิดว่า คนขับเป็นผู้หญิง เหยื่อที่หมายตา เนื่องจากมองจากระยะไกล เพราะผมขับช้าตราเต่าจริงๆ ) 2. เมื่อ เพิ่งกลับรถ รถย่อมยังไม่มีความเร็ว เหมาะกับการปาดหน้าแล้วจอดขวาง เพราะรถจะเบรก ทัน เขายังมีความ ปลอดภัย ลงมาเดินส่ายได้ต่อ 3. รถที่ ตามประกบหลัง มีประโยชน์มาก คือ 3.1 หลอก ลวงให้หลงผิด นึกว่ามีคนช่วย มีคนรู้เห็น 3.2 หาก เขาสามารถเปิดประตูรถผมได้ คนในรถคันหลัง คงจะย้ายมารถผมแน่นอน 3.3 เขาจอดปิดท้ายผม ผมไม่มีสิทธิ์ที่ จะถอยหลังหนี หรือ เพิ่มระยะทางเร่งความเร็วพุ่งชนได้เลย 4. บ้าน เมืองนี้ คนพกปืนขี่รถ จักรยานยนต์กันเกลื่อนเมือง ขนาดนั้นกันเลยหรือ มีปัญหา( ที่สร้างขึ้นมาเอง ) นิดหน่อย ปืนพร้อมใช้งานทันที 5. ผมคงไม่ ใช่เป้าหมายโดยตรง ทำงานอาจจะยาก ขึ้นหน่อย ไม่เสี่ยง เลยปล่อยผมออกมาอย่างลอยนวล

ที่บรรยายมา นี้ เป็นเรื่องจริงที่เกิดกับตัวผม โดยที่ไม่คาดว่าจะเกิดขึ้น บนท้องถนนในตัวเมือง กทม. หากผมล๊อครถ ไม่ทัน อะไรจะเกิดขึ้น หากผมไม่กด คันเร่งจนมิด เขาจะหลบมั๊ย

หากผมขาดสติ ตกใจเกินเหตุ ผมคงไม่มีโอกาสมา เขียน mail ไม่มีโอกาสมา ดำเนินการตามแผนที่ได้วาง ไว้กับทีมงานในวันนี้ ก็เป็นได้

ขอบคุณทุก ท่าน ที่ได้อ่านจนถึงบรรทัดนี้ ที่เล่ามาทั้งหมด เผื่อจะเป็นประโยชน์ในยาม คับขันที่อาจจะเกิดขึ้นกับ ได้ ขอให้สิ่งศัก ด์สิทธิ์ ที่ทุกท่าน นับถือ จงบันดาลให้ เรื่องแบบนี้ อย่าเกิดขึ้นกับคนที่เรารัก คนที่เรารู้จักเลยครับ

ด้วยรักทุก ท่าน วิสุทธิ์ สิปิยารักษ์

http://www.royjaithai.com/webboard/index.php?topic=874.0

ด้วยความปรารถนาดี,
ร้อยใจไทย

Red devil tr.
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010, 13:23:13 »

สังคมไทยทุกวันนี้มันช่างหน้าอยู่จริงฯ no
tpp
True Love Always

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010, 13:27:36 »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
yuki_kaze

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010, 15:35:08 »

ขอบคุณครับ

น่ากลัวจริงๆ

เดินทางยามค่ำอย่างน้อยควรมีเขี้ยวเล็บติดตัวมั่ง whip

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010, 18:40:06 »

ผมล็อคทุกครั้งนะครับ ตั้งแต่หัดขับรถ จนมาถึงเดี๋ยวนี้ก็ 15 ปีแล้ว ก็ยังล็อคครับ นอกจากจะป้องกันคนร้ายแล้ว ยังป้องกันกรณีเกิดอุบัติเหตุ ไม่ให้ประตูเปิดออกเองได้อีกด้วยครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010, 23:55:16 »

แย่จริงๆครับแบบนี้ เหมือนสมัยตอนผมอยู่นิวยอร์คเลย

ปล. HT   Bolton W. [0 - 0] Liverpool

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
สบาย-สบาย

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 00:47:35 »

ปล. FT   Bolton W. [0 - 1] Liverpool

kit99

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 16:18:31 »

น่ากลัวจังสังคมสมัยนี้ diablo
beerking

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 16:41:08 »

น่ากลัวมากครับ  แบบนี้สิงรถเมล์ร้อนจะ ทำอย่างงัยเนี่ย  อิอิ
gergario™revolution ☭✪☢❣♈︻┳═一

http://www.facebook.com/gergario
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 20:23:13 »

ครับน่ากลัวมากๆครับ

มีอีกอัน จอดรถตอนกลางวันครับที่ทำทีมาขายสเปรย์ปรับอากาศที่ใช้ในรถ  ที่ไหนได้เป็นยาสลบครับ

แล้วก็ขึ้นลิฟท์กับคนแปลกหน้าสอง-สามคนไม่ว่าคนแก่เด็ก หรือสาวสวยให้ยืนชิดในสุดครับ อย่าพยายามยืนใกล้ประตูลิฟท์และหันหลังให้คนแปลกหน้าและระวังตัวไว้เสมอครับ อาจโดนจิ้มพวกยากล่อมประสาทได้ครับผมโดนมาแล้ว ไม่ถึงเสี้ยววินาทีจึ๊กเดียวเหมือนอะไรแหลมๆทิ่มนิดเดียวครับบังคับตัวเองไม่ได้ต้องทำตามสั่งตลอด เหมือนในหนังเลยครับ ดีครับรอดมาได้เพราะลูกบิดประตูห้องมันเย็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน 2010, 20:24:54 โดย gergario™revolution ☭✪☢❣♈︻┳═一 » บันทึกการเข้า

ทันตสมาคมแกลบทองคำแห่งVMODTECH<br />SUB:Gigawork S700,FUBAR IV Plus,ATH A700<br /> [
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์