หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิด Folder ที่เก็บข้อมูลมากไม่ได้  (อ่าน 12975 ครั้ง)
blackmass
Registered User
*

« เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010, 00:29:40 »

สวัดดีครับผมใช้ Win 7 แล้วเกิดข้อสงสัยอยากสอบถามหน่อยครับ คือผมมี Folder ที่เก็บรูป และเพลงเยอะมาก แต่เวลาเปิด window เหมือนจะโหลด Directory แต่ก็โหลดไม่เสร็จดังรูปครับ

พอจะมีทราบท้างแก้หรือไม่ครับ หรือเป็นเพราะ HDD ผมเสื่อมสภาพครับ

ขอบคุณครับ

แต่เท่าที่ผมค้นหานั้นเจออาการคล้ายๆกัน ดังนี้ http://www.sevenforums.com/performance-maintenance/10330-explorer-slow-large-folders.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม 2010, 16:38:38 โดย blackmass » บันทึกการเข้า
tobi-x-kato
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010, 00:45:32 »

สวัดดีครับผมใช้ Win 7 แล้วเกิดข้อสงสัยอยากสอบถามหน่อยครับ คือผมมี Folder ที่เก็บรูป และเพลงเยอะมาก แต่เวลาเปิด window เหมือนจะโหลด Directory แต่ก็โหลดไม่เสร็จดังรูปครับ

พอจะมีทราบท้างแก้หรือไม่ครับ หรือเป็นเพราะ HDD ผมเสื่อมสภาพครับ

ขอบคุณครับ

ลองเอา hdd ลูกนี้ไปแปะที่ os win xp แล้วค่อยๆทยอย เอาข้อมูลออกมาดีกว่ามั้ยครับ

Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010, 07:16:15 »

ขอบคุณครับ

ลองเอา hdd ลูกนี้ไปแปะที่ os win xp แล้วค่อยๆทยอย เอาข้อมูลออกมาดีกว่ามั้ยครับ
+1 ^^
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010, 08:27:42 »

เป็นเฉพาะโฟลเดอร์เดียวเหรอครับ หรือเป็นทุกโฟลเดอร์ แล้วในเครื่องมี hdd กี่ลูกครับ ถ้ามีหลายลูกแล้วลูกอื่นปกติหรือเปล่า

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Mahasarakham1

我愛泰國。

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010, 09:55:44 »

ที่ว่าเยอะนี่ ประมาณ  กี่กิ๊ก ครับ  ^^^

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010, 11:00:37 »

อีกกรณีนึงลองหาสาย sata ใหม่ๆหน่อยมาเทสต์ดู เผื่อสายที่ท่านใช้มันเก่าครับ

yuki_kaze

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010, 11:22:35 »

แบบนี้สงสัยต้องหาทางกระจายข้อมูลบ้างแล้ว go

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010, 22:20:06 »

lol
สายไม่ดี
ไฟไม่พอ
อาจจะรวมถึง ฮาร์ดดิสก์จะพัง
บอร์ดอาจจะไม่ดี เจอกับasrock พอเปลี่ยนบอร์ดหายครับ

2jz_turbo

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 00:05:52 »

ผมขอ "เดา" ว่า อาจจะเป็นไปได้ที่อาจจะมี bad เกิดขึ้นกับข้อมูลที่อยู่ใน folder นี้คับ ผมเคยเจออาการนี้ แต่เกิดกับ folder ที่ขนาดไม่ใหญ่น่ะคับ จริง ๆ เรื่องขนาดไม่น่าจะเกี่ยวนะคับ เลยเดาว่าอาจจะเป็นพวก bad มากกว่า ลองถอดไปสแกนในเครื่องอื่น หรือว่าหาพวกแผ่นสารพัด utility ต่าง ๆ มาลอง boot แล้ว scan ดูคับ ถ้าเจอ bad ก็เอาข้อมูลออกมาให้เร็วที่สุดนะคับ วิธีการเอาออกก็คือ ค่อย ๆ copy ออกมาทีละน้อยคับ ต้องขยันหน่อยละ อิอิ

Capacitor

Driver ชีวิตของคน

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 14:58:27 »

ก่อนหน้านั้นลง win อะไรครับ...? Format HDD เป็น Compression หรือป่าว ? มีสิทธิ์การใช้งานในเครื่องเป็น Admin หรือไม่ ? ต้องใช้โปรแกรมเฉพาะทางในการเปิดข้อมูลนั้นหรือป่าวคราบ ? Anti Virus มองว่าเป็นภัยคุกคามป๊ะ ?
 frown  ถ้าทั้งหมดไม่ใช้ก็ลอง Ghost ไปวางไว้ใน HDD ลูกอื่นดูนะครับ จะดีหน่อยก็หาโปรแกรมที่ทำ Back Up มาลองใช้ดู จากนั้นก็ Restore ที่ Drive อื่นดูนะ

ผมก็ไม่ได้อวดเก่งหรือโม้หรอกครับ เพียงแต่มีใจอยากจะช่วยเหลือหรือแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับเพื่อนๆเท่านั้นเองคราบ  yes

ใจคนมันลึก  ยากจะหยั่งถึง
passakont
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2010, 21:05:51 »

หลายสาเหตุคับ อาการนี้ ผมเพิ่มเติมเฉพาะ ส่วนที่ไม่เหมือนใคร และกัน
- ท่านอาจจะมีรูปเยอะจัด จนกระทั่ง ตัว Thumbnail มัน Run ไม่ไหว ลองเปลี่ยนให้เป็น Detail ดูแล้วค่อยทยอย Copy ออก เผื่อจะใช้ได้
opal65
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 08 เมษายน 2012, 23:55:59 »

ผมว่าลองเช็คดู ไวรัสก่อนดีกว่ามั้ยครับ การที่เราเปิด โฟลเดอร์ไม่ได้ขึ้นมาเนี้ยะอาจจะเกิดจาก โฟลเดอร์นั้น ๆ โดนไวรัส เพราะ โฟลเดอร์ เป็นเพียงแค่ถังเปล่า ที่เอาไว้เก็บข้อมูลเท่านั้น หรืออาจจะเป็นที่ตัววินโดว์ก้อเป็นได้

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์