หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ : GIGABYTE GA-P55A-UD6 Full Benchmark Review  (อ่าน 16283 ครั้ง)
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 12:56:50 »

ว่าแต่ เทสหลบๆนี่ เค้าทำกันยังไงครับ

สอนผมหน่อยก็ดีนะครับ  จะได้ไม่เอาไปทำแบบเค้าครับ อิอิกำ
yoshiki
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 15:32:28 »

แหล่มจริง ๆ ครับ great
bluehat
Registered User
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 16:55:42 »

ขอถามนิดหนึ่งคร๊าบ จากคนที่เพิ่งเคยใช้แต่ การ์ดจอ แบบ AGP คือสงสัยตรงที่บอกว่า
When set Turbo SATA3 / USB3.0 (Marvell 9128 /NEC USB 3.0 Controller) to enable in BIOS setup, 1st PCIex16 slot will run at x8 bandwidth and 2nd PCIex16 slot will be disabled.

ที่ผมเข้าใจคือถ้าใส่การ์ด 1 ใบ จะวิ่งที่ x16 ใช่รึเปล่าครับ แล้วถ้าใส่สองใบ ทำ sli จะวิ่งที่ 8x ทั้งคู่ และในกรณีของบอร์ดตัวนี้ ถ้าไป enable ตัว USB3 Sata3 ขึ้นมาจะทำให้การ์ดจอที่ slot 1 วิ่งที่ 8x อีก slot จะไม่สามารถใช้งานได คือมันเหมือนตัว USB3 Sata3 ไปใช้ PCIex ตัวที่สองแทน แบบนี้รึเปล่าครับ จึงทำให้ PCIex slot 1 วิ่งได้แค่ x8  ถ้าเป็นอย่างนี้วิ่งที่ x16 กับ x8 มีผลต่างกันเยอะรึเปล่าครับ
tccx
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.ท

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 17:08:47 »

เปลี่ยนฝาใหม่ด้วย ของอะไรนะ LOTUS ปะ

Samaung TCCX
Sansiro AcMilan
ปีนี้อยากได้แชมป์กัลโช่วะ
tpp
True Love Always

« ตอบ #19 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 17:19:51 »

เปลี่ยนฝาใหม่ด้วย ของอะไรนะ LOTUS ปะ

อ่ะ lotas มั๊งครับ  jap
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #20 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 18:28:06 »

ขอถามนิดหนึ่งคร๊าบ จากคนที่เพิ่งเคยใช้แต่ การ์ดจอ แบบ AGP คือสงสัยตรงที่บอกว่า
When set Turbo SATA3 / USB3.0 (Marvell 9128 /NEC USB 3.0 Controller) to enable in BIOS setup, 1st PCIex16 slot will run at x8 bandwidth and 2nd PCIex16 slot will be disabled.

ที่ผมเข้าใจคือถ้าใส่การ์ด 1 ใบ จะวิ่งที่ x16 ใช่รึเปล่าครับ แล้วถ้าใส่สองใบ ทำ sli จะวิ่งที่ 8x ทั้งคู่ และในกรณีของบอร์ดตัวนี้ ถ้าไป enable ตัว USB3 Sata3 ขึ้นมาจะทำให้การ์ดจอที่ slot 1 วิ่งที่ 8x อีก slot จะไม่สามารถใช้งานได คือมันเหมือนตัว USB3 Sata3 ไปใช้ PCIex ตัวที่สองแทน แบบนี้รึเปล่าครับ จึงทำให้ PCIex slot 1 วิ่งได้แค่ x8  ถ้าเป็นอย่างนี้วิ่งที่ x16 กับ x8 มีผลต่างกันเยอะรึเปล่าครับ

ในทางเบนซ์มาร์คไม่มากครับ

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #21 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 18:53:43 »

ตอนเทสต์ทางพวกผมก็ enable usb3 กะ sata3 ลงไดรเวอร์ให้ครบนะครับ แต่ไม่ได้ใช้งานเพราะไม่มีอุปกรณ์ที่ว่า

การ์ดตัวที่2 ก็ทำงานที่8Xตลอดนะครับ คะแนนที่ได้ก็เป็นอย่างที่ควรจะเป็นไม่ตกแต่อย่างใด ขาดแต่เทสต์การ์ดตัวเดียวไม่ได้ลองเลยครับ

ว่าจะเป็น 8Xอย่างที่ว่าไว้หรือเปล่า เด๋วผมฝากคุณ dazeb ลองให้เลยนะครับ รอชมได้เลยว่าวิ่งที่กี่ x กันแน่กับการ์ดตัวเดียว  jap

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 19:22:30 »

เอาแบบไม่เป็นทางการก่อนแล้วกันครับ

อันนี้อาจจะเทียบกันไม่ได้ 100% นักนะครับ เพราะคนละชิพ  pcie ก็คนละเวอร์ชันกัน

เคยเทียบกับ P5E-VM SE   ตัว PCIE ก็  1.1  วิ่ง 16X นะครับ

กับอีกตัว   P45 JR   วิ่ง 8 - 8 แต่กำเนิด แต่ก็วิ่งตัวเดียว   8X แต่กำเนิดเหมือนกัน แต่ว่าเป็น  PCIE 2.0 นะครับ

ซีพียูก็ตัวเดียวกัน  E6300  45nm  ก็วิ่ง  8.5x500 แรมก็วิ่งค่าเดียวกัน 1:1 ครับ

เกมส์  อันนี้ เอาจาก Dirt  นะครับ   ต่างกันอยู่ 1 - 2 เฟรม   (ค่า max)
ส่วนผล Benchmark  ผมลองแต่ 3dmk06 นะครับ คะแนนห่างกันราวๆ ร้อยกว่าคะแนนครับ 

ส่วน PCIE 16x  2.0 กับบอร์ด P5Q-Turbo  - P5Q-E  ก็ผลที่ได้  ผมคิดว่า  ไม่เยอะอะไรครับ

แต่ใครๆก็ต้องการ max performance จริงๆ หมายถึง  ต่างกัน  1 - 4 เฟรมเรท  บางคนก็รับไม่ได้นะครับ

เป็นผมถ้าต่างกันเกิน 4 เฟรมเรทขึ้นไป ผมก็รับไม่ได้เหมือนกัน  .. แมนรับบ่อได่ครับ  แมนรับบ่อด๊ายยยย  อิอิกำ

ต้องรอผลอย่างเป็นทางการแล้วกันครับ   อันนี้ผลเล่าสู่กันฟังแบบบ้านๆ ไม่ได้มีหลักฐานอะไรให้เชื่อถือได้หรอกครับ   เล่าเป็นประสบการณ์เฉยๆเนอะ
bluehat
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 19:25:09 »

ตอนเทสต์ทางพวกผมก็ enable usb3 กะ sata3 ลงไดรเวอร์ให้ครบนะครับ แต่ไม่ได้ใช้งานเพราะไม่มีอุปกรณ์ที่ว่า

การ์ดตัวที่2 ก็ทำงานที่8Xตลอดนะครับ คะแนนที่ได้ก็เป็นอย่างที่ควรจะเป็นไม่ตกแต่อย่างใด ขาดแต่เทสต์การ์ดตัวเดียวไม่ได้ลองเลยครับ

ว่าจะเป็น 8Xอย่างที่ว่าไว้หรือเปล่า เด๋วผมฝากคุณ dazeb ลองให้เลยนะครับ รอชมได้เลยว่าวิ่งที่กี่ x กันแน่กับการ์ดตัวเดียว  jap

ขอบคุณมากคร๊าบ รอชมคร๊าบ ว่าจะถอยวันเสาร์นี่แล้วครับ กำลังรอดูเรื่องนี้เรื่องเดียว อิอิ
xztyles
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 19:28:19 »

อิอิ ยังรอไปเป็นลูกมือช่วยอยู่น๊ะครับ  lol

เริ่มเมื่อไหร่โทรตามแน่ๆครับ อิอิ

ยังไม่ทันอ่าน มาลงชื่อก่อน อิอิกำ

อิอิ อ่านเลยครับท่าน ฝาครอบเหล็ก LOTES ฝาครอบพลาสติก Foxconn แรงแน๊แน่ อิอิกำ  drunk

ระวัง ฝาครอบพลาสติก Foxconn  มันเกี่ยวขา Scket LOTES มันหักเน้อ................ gasp gasp gasp(แค่ฝาครอบยังมิวายพาลเสียประกัน เสียตังค์อีก lol lol lol)
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 19:45:21 »

ฝาครอบนี่  เปิดฝามันออกมาก่อนครับ    (ตัวที่เป็นเหล็กนะ) ฝาพลาสติกก็ถอดตามมาทีหลัง  ทีละชั้นๆ อิอิ

ฝาครอบพลาสติกนี่  มันไม่มีส่วนใดที่สัมผัสกับขาของซอกเกตครับ  จะแตะๆกับขอบพลาสติกซอกเกตแค่นั้น   

แต่ถ้า แบบว่าถอดไม่ระวังหรือใจร้อนก็อาจจะเกิดขึ้นได้ครับ ถ้าไม่แน่ใจว่าจะจับตรงกลาง (มันจะมีขอบให้นิ้วมือจับเพื่อดึงฝาขึ้นมาได้ครับ)    ก็อาจจะค่อยๆใช้นิ้วงัดขอบๆ บน กับ ล่างขึ้นมาเล็กน้อย  ก็ถอดได้ง่ายแล้วครับ  ไม่ยากอะไรนะ 

แต่ถ้า ใส่ๆ ถอดๆกันบ่อย อันนั้น  น่าจะคล่อง เป็นงานแล้วครับ อิอิกำ   ประมาณว่า รู้งาน... เอ๊ ยังไง... out

.....

พยายามค้นไฟล์ในเครื่องแล้วนะครับ  เจอแต่ผลของ  P5Q-E  แต่ตัว JR ยังไม่เจอครับ กำ   แต่ที่จำได้นี่  แต้ม 3Dmk06  ต่างกันราวๆ 2-3 ร้อยคะแนนได้ครับ   (ประมาณตัว 2.0 ได้ที่  161xx ตัว JR ได้ที่ 159xx)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน 2009, 19:51:45 โดย leim » บันทึกการเข้า
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #26 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009, 02:33:22 »

มาช้าไปรึเปล่าครับ..อิอิกำ การ์ดตัวเดียววิ่งที่8xนะครับ ถ้าเราไปเลือกใช้Turbo SATA3 หรือ USB3.0 แต่ถ้าเลือก auto ยังคง 16xเหมือนเดิมครับ

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
tpp
True Love Always

« ตอบ #27 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009, 07:31:46 »

แล้วถ้า turbo sata3 ใส่การ์ดสองตัวได้หรือเปล่าครับลุง
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #28 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009, 07:56:38 »

แล้วถ้า turbo sata3 ใส่การ์ดสองตัวได้หรือเปล่าครับลุง

ใส่การ์ด 2ตัวปุ๊ปมันไม่มีให้เลือกครับ Turbo SATA3

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
bluehat
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009, 09:31:53 »

มาช้าไปรึเปล่าครับ..อิอิกำ การ์ดตัวเดียววิ่งที่8xนะครับ ถ้าเราไปเลือกใช้Turbo SATA3 หรือ USB3.0 แต่ถ้าเลือก auto ยังคง 16xเหมือนเดิมครับ

ขอบคุณสำหรับผลการเทส ครับ ที่นี่เร็วที่สุดแร๊ะ 555+ ตรง auto ที่บอกว่าจะวิ่ง x16 คือถ้าไม่มีอุปกรณ์ตัว SATA3 มาเสียบมันจะปิดฟีเจอร์ Turbo SATA3 ลง ถ้ามีมาเสียบปุ๊บ จะวิ่งที่ x8 ทันที แบบนี้ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ 
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์