หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปิดร้านซ่อมคอม ต้องเตรียมอะไรบ้างครับ  (อ่าน 23054 ครั้ง)
Red devil tr.
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 22:51:34 »

ไม่มีความรู้ แต่ขอให้ประสบแต่ความสำเร็จความเจริญมั้งมีเงินทอง ตามที่ตั้งใจครับ.. drunk
เวียงสานี้อยู่เชียงใหม่ป่ะครับ..  
Mahasarakham1

我愛泰國。

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 23:23:09 »

lol เครดิต เงินหมุนเวียนครับ เหตุการณ์ไม่คาดคิดเกิดขึ้นได้ ท่านต้องมีเงินทุนจากส่วนอื่นมาสำรองไว้ อย่างขายของให้ราชการงี้ นานกว่าจะได้เงินกะมี อะไหล่ซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้เราก็ต้องส่งเคลมเองแล้วสั่งตัวใหม่มาให้ลูกค้าก่อน มีเงินข้อจำกัดอื่นๆมันเล็กน้อยมากครับ
อีกเรื่องผู้ติดต่อกับลูกค้าต้องอัธยาศัยดี ไหลลื่น อดทน โกหกเพื่อความอยู่รอด แต่ไม่ให้เสียลูกค้าด้วย อย่างเช่น สูตรสำเร็จเมื่อลูกค้าต้องการสิ่งของที่เราไม่มีในร้าน คนขายต้องบอกว่าสินค้าตัวนั้นมีปัญหาไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ เลยของขาด ของในร้านแจ่มกว่าครับอิอิกำ

::190208:: ::190208:: ::190208::

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
TAE007

kmolom@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 01:05:03 »

ไม่มีความรู้ แต่ขอให้ประสบแต่ความสำเร็จความเจริญมั้งมีเงินทอง ตามที่ตั้งใจครับ.. drunk
เวียงสานี้อยู่เชียงใหม่ป่ะครับ..  

จ.น่าน ครับ อิอิ

ขอบคุณหลายความเห็นมากครับ ผม แต่แถวบ้านผม คนใช้คอมส่วนมากก็นักเรียน วัยทำงาน หน่วยงาน อบต.ไรพวกนี้นะครับ ไอ้พวกเล่นโหดๆ เท่าที่ดู มีแต่ผมคนเดียวมั่งเนี่ย - -. เด็กๆแถวบ้านก็เล่น เกมส์ กิ๊กก่อง ไป สงสัยมันยังไม่รู้มั่ง ถ้าผมเปิดร้านมันคงอยากอัฟคอมน่าดู แหะๆ เสร็จเรา  drunk

พวกเด็กแถวบ้าน ผมเห็นมันเอาคอมไปซ่อมที่ตัว อ. กันหมด ผมขายของอยู่ที่บ้านก็ เลยอยากทำนะครับ อยากตีตลาดด้วย มันคงไม่รู้ว่าผมซ่อมเป็น แต่ผมก็ไม่ได้บอกใครหลายคน ก็ทำกับคน สนิทๆ กันเท่านั้นแหละ  mdr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มีนาคม 2010, 01:10:02 โดย TAE007 » บันทึกการเข้า
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 08:32:12 »

ตามอาจารย์ทุกท่านเลยครับ  แนะนำกันดีๆทั้งนั้นเลย

ผมคิดว่าตัวแปรหลักน่าจะทำเลนะครับ   จะมารอให้เปิดไปแล้ว  นั่งรถให้ลูกค้ารู้จักหรือรอให้มีชื่อเสียงผมว่าสมัยนี้ธุรกิจแบบนี้มันไม่ทันการแล้วครับ  ต้องเปิดแล้วมีรายได้เข้าเลย ไม่งั้น cost มันรันไปเรื่อยๆครับ  ไม่เห็นมันจะหยุดสักวันเลยครับ cost เนี่ย แต่ก็อย่างว่าครับ ทำเลดีๆ  จังหวะห้องมันว่าง ยากเต็มทีครับ  ไปเจอคนให้เช่าเขี้ยวๆอีก   

แต่คิดว่าถ้าพร้อมกับมันก็คงไม่มีปัญหาอะไรครับ  ไม่มีใครรู้หรอกครับถ้าไม่ลองทำเนอะ 
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #19 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 08:38:59 »

คอมฯ ซ่อมเป็นแล้วตอนนี้ผมอยากเรียนซ่อมรถมากเลยครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 08:42:08 »

คอมฯ ซ่อมเป็นแล้วตอนนี้ผมอยากเรียนซ่อมรถมากเลยครับ

เยี่ยมเลยครับ  เป็นความคิดที่ดีมากๆครับ

ส่วนผมนี่  ไม่มีปัญหาครับกับเรื่องนี้    เพราะว่ามีข้าวลิงเตรียมไว้พร้อมตลอดครับ อิอิกำ drunk
Cybernetic

« ตอบ #21 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 09:09:48 »

เยี่ยมเลยครับ  เป็นความคิดที่ดีมากๆครับ

ส่วนผมนี่  ไม่มีปัญหาครับกับเรื่องนี้    เพราะว่ามีข้าวลิงเตรียมไว้พร้อมตลอดครับ อิอิกำ drunk
จริง ๆ นะครับ วันเสาร์ที่แล้วผมขับกลับจากอัมพวา ขับมาร้อยกว่า เครื่องมันดับไปดื้อ ๆ ตอนนั้นก็ใกล้ค่ำแล้ว โชคดีอยู่หน่อยมันไปดับใกล้ ๆ ปั๊มน้ำมัน แต่ก็หาใครช่วยไม่ได้ครับ โทรไปตำรวจทางหลวงก็ไม่ได้เรื่อง จส.100, สวพ.91 ผมหวังว่าจะได้ข้อมูลสักหน่อยว่าพอจะโทรไปที่ไหนเพื่อขอความช่วยเหลือได้บ้าง ขออภัยครับ แม่งไม่ได้เรื่องเลยสักอย่าง ถ้าโทรติดก็ไม่มีคนรับ ถ้ามีคนรับก็โยนไปเบอร์นู้นเบอร์นี้ อันนี้พูดถึงตำรวจทางหลวงครับ

มันย้ำเตือนผมอีกครั้งครับว่าเราต้องพึ่งตัวเองทั้งนั้นไม่ว่าจะเรื่องอะไร โชคดีอีกรอบเพราะมีแท๊กซี่ผ่านมาช่วยพาผมวนไปซื้อสายลากรถที่ปั๊มบางจากห่างออกไปอีกประมาณ 2 กม. แถมขากลับยังลากรถผมไปไว้ในปั๊มใกล้ ๆ เพราะทีแรกเค้าลองพ่วงแบตเผื่อจะสตาร์ทติด (ผมรู้แล้วว่าไม่ใช่แบตแน่ ๆ แต่ก็รับน้ำใจเค้าแหละครับ)

สรุปผมไปเจอรถลากที่ปั๊มที่ผมไปซื้อสายลาก เลยจดเบอร์มาโทรเรียกรถลาก ๆ กลับบ้านครับ แท๊กซี่คันนั้นน้ำใจดีมาก ๆ ครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
HuGnOi

« ตอบ #22 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 09:23:48 »

จริง ๆ นะครับ วันเสาร์ที่แล้วผมขับกลับจากอัมพวา ขับมาร้อยกว่า เครื่องมันดับไปดื้อ ๆ ตอนนั้นก็ใกล้ค่ำแล้ว โชคดีอยู่หน่อยมันไปดับใกล้ ๆ ปั๊มน้ำมัน แต่ก็หาใครช่วยไม่ได้ครับ โทรไปตำรวจทางหลวงก็ไม่ได้เรื่อง จส.100, สวพ.91 ผมหวังว่าจะได้ข้อมูลสักหน่อยว่าพอจะโทรไปที่ไหนเพื่อขอความช่วยเหลือได้บ้าง ขออภัยครับ แม่งไม่ได้เรื่องเลยสักอย่าง ถ้าโทรติดก็ไม่มีคนรับ ถ้ามีคนรับก็โยนไปเบอร์นู้นเบอร์นี้ อันนี้พูดถึงตำรวจทางหลวงครับ

มันย้ำเตือนผมอีกครั้งครับว่าเราต้องพึ่งตัวเองทั้งนั้นไม่ว่าจะเรื่องอะไร โชคดีอีกรอบเพราะมีแท๊กซี่ผ่านมาช่วยพาผมวนไปซื้อสายลากรถที่ปั๊มบางจากห่างออกไปอีกประมาณ 2 กม. แถมขากลับยังลากรถผมไปไว้ในปั๊มใกล้ ๆ เพราะทีแรกเค้าลองพ่วงแบตเผื่อจะสตาร์ทติด (ผมรู้แล้วว่าไม่ใช่แบตแน่ ๆ แต่ก็รับน้ำใจเค้าแหละครับ)

สรุปผมไปเจอรถลากที่ปั๊มที่ผมไปซื้อสายลาก เลยจดเบอร์มาโทรเรียกรถลาก ๆ กลับบ้านครับ แท๊กซี่คันนั้นน้ำใจดีมาก ๆ ครับ

รถนี้ขับไปซ่อมไปเหนื่อยครับ ผมละยอมเลย
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 09:35:59 »

ขับไปแล้วดับดื้อๆเลยนี่   เคยเจอเหมือนกันครับ   (ดีเซลเกียร์ออโต้ครับ แต่ปั๊มเป็นแมคคานิคอยู่เลยนะ โบราณนิดนึง)

ขับไปราวๆ 70 นี่แหล่ะครับ  มันดับเลย   เวรกรรม  สับเกียร์ N ก่อนเลยครับไม่รู้ว่าถูกวิธีหรือเปล่านะ ดี ไม่ใช่จังหวะแซง เหอๆๆๆ    แล้วพวงมาลัยก็จะหนักขึ้นมาทันที  อย่างว่าครับ ระบบแมคคานิคมันใช้เครื่องปั๊มช่วยอีกระบบพาวเวอร์พวงมาลัย  ดีครับ ผมโชคดีที่ไม่ได้รับอันตรายอะไร   

ไปดูปุ๊บ  เวร....  ซอกเกตสายปั๊มแมคคานิค  ที่ไฟวิ่งเข้าตัวเรือนปั๊มหลุด    ผมว่าโอกาสเกิดขึ้นได้น้อยมากๆนะครับเพราะมันก็มีเขี้ยวล๊อคไว้  สงสัย  ช่างที่จัดการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ออโต้จะเผลอไปโดนเข้าให้ครับ  ดี ไม่เป็นไร   อีกอันที่คิดว่าน่าจะก็เวลาสต๊าดแล้วเครื่องมันเหวี่ยงไปตามแรง สายมันคงหลุดทีละนิดๆอะไรทำนองนี้ครับ อิอิ

อีกดอกก็ คนเร่งค้าง  อันนี้สยองสุดครับ เพราะมาเป็นร้อย เง้อ   ดีครับ เกียร์ไม่พัง  ก็เหยียบเบรคกดผ่อนลงๆไปเรื่อย   เปิดไฟขอทางก่อนเลยครับ    สุดท้ายลงไปดู   ตรงปั๊มดีเซลอีกแล้ว   ตรงสายคันเร่งที่โยงมาถึงคันเร่ง มันจะหุ้มยางดำๆไว้ใช่มั๊ยครับร  แต่ว่ามันเปื่อย  เง้อ...  ยางเลยเข้าไปอุดในสายครับ    เลยแบบว่า จังหวะผ่อนแล้ว มันค่อยๆคลายทีละนิดๆ แต่นานมากๆ   สรุปคือ  แงะๆออก จบ 

ก็แก้ไขแบบบ้านๆแหล่ะครับ    แต่ผมว่าเบสิคมันอยู่ที่ว่าเรารู้ชิ้นส่วนรถเราว่าอะไรอยู่ตรงไหนเผื่อจะเดาๆไปก่อนได้ครับ 

ยังไง อีแก่ขับทุกวันนี่ผมก็รักมันนะครับ ไปไหนมาไหนด้วยกันนี่มีความสุขดีครับ  กิน 9 - 10 โลลิตรก็ไม่เป็นไร   

แต่ว่าเรื่องโทรศัพท์เบอร์ฉุกเฉินนี่ผมว่าก็มีไว้ก็ดีเหมือนกันนะครับ   ค่ายคงไม่พ้นค่ายทักษิณเหมือนเดิมเพราะเคยใช้ยี่ห้ออื่นแล้วดับเลยบางจุด   เลยจำเป็นต้องมีไว้ครับ 

ถ้าวิ่งสายยาวๆหน่อย  แบบไม่เคยไป จะพกถังน้ำมันสำรองไว้ครับ  ถังแดงๆซื้อจากโฮมโปรถัง 18 ลิตรนี่แหล่ะครับ  กันไว้  เคยใช้ตอนไปปายช่วงน้ำมันหมดปั๊มด้วยครับ โชดดีที่ติดไปด้วยจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มีนาคม 2010, 09:38:11 โดย leim » บันทึกการเข้า
Cybernetic

« ตอบ #24 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 09:55:12 »

โห เรื่องคันเร่งค้างนี่หนักสุดครับ สยองเลยเจองี้ เรื่องที่เข้า N ตอนเครื่องดับนี่ไม่ค่อยถูกหลักเท่าไหร่ครับ เพราะมันจะไม่มีแรงส่งจากเครื่องลงพื้น ผมอธิบายไม่ถูกเหมือนกัน ลองนึกภาพตอนวิ่ง ๆ อยู่แล้วถอนคันเร่งแต่ยังค้างเกียร์ไว้ครับ มันจะเหมือนกับว่ารถยังเกาะถนนแบบหนึบ ๆ อยู่แต่เมื่อไหร่ที่ใส่เกียร์ว่างแล้วรถจะโหวง ๆ ลอย ๆ เหมือนจะไม่เกาะถนนครับ ถ้าความเร็วสูง ๆ จะอันตรายมากครับ

เรื่องชิ้นส่วนผมก็งู ๆ ปลา ๆ ครับ แต่พอเดาออกได้นิดหน่อยว่ามันน่าจะเกิดจากอะไร แต่อย่าให้รื้อให้ซ่อมนะครับ ทำไม่เป็นครับ ถ้ารื้ออาจมีพังหนักกว่าเดิม lol

วันนั้นสรุปเสียค่าลากไป 2500 ครับ ซ่อมอีกเกือบเจ็ดพัน สาเหตุหลักคือสายพานไทม์มิ่งขาดครับ แล้วก็อะไหล่จุกจิกอีกห้าหกตัว รวมอะไหล่บวกค่าแรงก็เหยียบเจ็ดพันครับ

เมื่อวานผมเลยสมัครสมาชิก VIP car world club ไปแล้วครับ ปีละ 2490 ขับไปไหนอย่างน้อยผมอุ่นใจครับ ซ่อมหน้างานไม่ได้ลากกลับบ้านให้ฟรี (30 กม. แรก) เบิกค่าแท๊กซี่ได้สามร้อยอีกต่ะหาก อุ่นใจทั่วประเทศครับ

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 10:16:45 »

อ๋อ  ตอนสับ N นี่  เกือบจะหยุดแล้วครับ  ลืมบอกไปครับ

คือแบบว่าถ้าไม่รีบสับนี่ เดี๋ยวมันมีเสียง แต๊ก...  แล้วจะยุ่งครับ เหอๆๆ

หลังๆนี่  ออก ตจว.  ระยะทางสองสามร้อนโลนี่ ออกดีเซลวิ่ง สบายใจว่าวิ่งเบนซินอีกครับ

เมื่อคืนก็ซัดไปพันสี่   ลิตร 28 บาทกว่าๆ   แต่เบนซินนี่ 32 - 33 up เหอๆๆ สรุปแล้วคิดค่าน้ำมันนี่พอๆกันเลยครับ   
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 10:20:26 »

โห...  ไทมมิ่งเบลท์ขาดเลยเหรอครับเนี่ย   ดีนะครับ ที่ปลอดภัย 

ใจก็อยากจะได้รถใหม่ๆคันเล็กๆมาใช้เหมือนกันครับ   แต่คิดไปคิดมา  ไม่เอาดีกว่า   ใช้ของที่มีดีกว่าครับ

อืม  ถ้าเปิดร้าน ยังไงก็ต้องรถกระบะนั่นแหล่ะครับเนอะ   ใส่หลังคาไว้ก็สบายแล้วครับ
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #27 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 10:24:59 »

ราคาค่าลากเท่าผมเลย จากบางปะกงมาแถวพระราม2 ตอนตีหนึ่งกว่า โคตรเซงครับ drunk

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 10:27:32 »

ผมว่าเปลี่ยนมาขับ 350 ดีกว่าครับ 

ดีตรงที่ วิ่งตามเส้นทางตลอด  จอดเป็นระยะๆ แถมผ่านพันทิพด้วยครับ  แอร์ก็ไม่ต้องมี ลมโชยดี  ซ่อมก็ไม่ต้องซ่อม  ของเทพแบบนี้ ดีจริงๆครับ  out
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #29 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 10:48:17 »

ผมว่าเปลี่ยนมาขับ 350 ดีกว่าครับ 

ดีตรงที่ วิ่งตามเส้นทางตลอด  จอดเป็นระยะๆ แถมผ่านพันทิพด้วยครับ  แอร์ก็ไม่ต้องมี ลมโชยดี  ซ่อมก็ไม่ต้องซ่อม  ของเทพแบบนี้ ดีจริงๆครับ  out

เอิ๊กๆ กำ lol

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์