หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: folder ที่มีข้อมูลเยอะแยะ แต่เห็นเป็น Shortcut หมดเลยค่ะ  (อ่าน 11757 ครั้ง)
Zerr Zarr
Vmodtech Member

(*-*)

« เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 23:37:36 »

คือว่าเมื่อวานน้องเค้าเอา flash drive มาเสียบใช้งานที่ Notebook แล้วก็สังเกตุเห็นว่า Folder ของน้องเค้ามันมีข้อมูลแต่สัญลักษณ์หน้า folder เป็นแบบพวก shortcut แต่ไม่รู้ว่าคืออะไร

แต่พอวันนี้มาเปิดทำงาน โดยต่อพ่วง Harddisk ที่เสียบผ่าน Dock   กลายเป็นว่า ของเรามันเป็น Folder shortcut ไปด้วย แบบในภาพเลยค่ะ

พอเอาไปเสียบที่คอมพิวเตอร์อีกเครื่อง ฟ้องว่ามี Malware แต่ไม่ทันได้อ่านว่าคือตัวไหน แล้วก็เปิด folder ไม่ได้ แต่พอเอาออก แล้วเสียบใหม่ คราวนี้มันไม่ฟ้องแล้ว แต่จะเห็นเป็นเหมือนในรูป เหมือนกันเลยค่ะ

แต่ถ้าเป็นพวก file อื่นที่ไม่ได้อยู่ใน folder ไม่เป็นอะไรเลยค่ะ

ต้องทำยังไงดีค่ะ  folder งานทั้งหมด อยู่นี่หมดเลยค่ะ  Cry

ช่วยบอกวิธีแก้ไขให้ด้วยค่ะ

ขอบคุณมากน๊ะค๊ะ
ลิงนะไม่ใช่คน
Registered User
*

รักนะเจี๊ยกๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 23:51:00 »

มันคือไวรัสน่ะงับ  rules

ลองค้นหาวิธีแก้เพิ่มเติมที่อากู๋เลยงับ โดยใช้คำว่า แก้ไวรัส shortcut

อันนี้ตัวอย่างผลการค้นหาจากอากู๋งับ
แจ้งเตือนการระบาดของไวรัสช๊อตคัต (Shortcut)

http://www.pcccr.ac.th/ict_parinya/web/index.php?option=com_content&view=article&id=96

นายกสมาคมเพาะถั่วงอกแห่งประเทศไทยที่เลียเป็นงับๆๆ
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 00:04:18 »

***หมายเหตุ***  เมื่อแฮนดี้ไดร์ฟ ติดไวรัสนี้แล้ว อย่า!!!!! คลิกเพื่อเปิดไฟล์หรือดับเบิ้ลคลิกไฟล์ที่กลายเป็น shortcut เด็ดขาด ไม่เช่นนั้น เครื่อง คอมพิวเตอร์เครื่องนั้นจะกลายเป็นแหล่งแพร่ไวรัสทันที

จากเว๊บไซต์ที่บอกมา เค้าบอกแบบนี้

ถ้างั้นแสดงว่าตอนนี้ทั้ง notebook และ เครื่องPC  ที่เอาตัว Harddisk ไปเสียบ ก็เป็นแหล่งแพร่ไวรัสไปแล้วหร๋อค่ะ???

เครียดเลยค่ะ

Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 00:47:36 »

Scan computer PC ตัวที่บอกว่ามันเด้งเตือนว่ามี Malware  ฟ้องแบบนี้ สรุปว่าเครื่องคอมเครื่องนี้ติดเชื้อ และเป๋็นตัวแพร่ไปแล้วหรือยังค่ะ

ในรูป Drive H: ก็คือ Harddisk (ตัวที่ติดเชื้อ) ที่ต่อพ่วงไปพ่วงมาระหว่าง  Computer Pc กับ Notebook ค่ะ

ยังไม่ได้ลอง Scan Nootebook ค่ะ คิดว่า antivirus ไม่ update แล้วค่ะ

ทำไงดีค่ะ
tobi-x-kato
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 06:08:03 »

เคยเจอไวรัสตัวนี้ เคสนี้ ใช้ nod scan ดูนะครับ ได้อยู่

tpp
True Love Always

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 07:40:36 »

หลังจากใช้ avast clean แล้วเนี่ย หายหรือเปล่าครับ คือไม่แน่ใจว่าหากเปลี่ยนเป็น Nod32 แล้วจะแก้ได้หรือเปล่านี่นะสิ

เอางี้ครับในกรณีที่ avast ไม่สามารถแก้ปัญหานี้ให้ได้ ลอง uninstall avast แล้วลง Nod32 แล้ว clean อีกที

ถ้าไม่หายอีก อาจจต้องพึงพวก malware cleaner เช่น adaware ทำนองนี้ครับ 
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 07:49:07 »

กลัวอ่ะ ไม่กล้าทำอะไรเลย กลัวข้อมูลที่ติด มันหายหมด ถ้าหายก็ทำงานไม่ได้เลย

ใช้ Avast ลบ (นี่คือเอา harddisk ไปต่อ แล้วสั่ง scan ด้วย avast แล้วสั่ง DELETE เลยใช่หรือเปล่าค่ะ)

หรือต้องทำวิธีตามเว๊บแรกที่เค้าบอกมาก่อนค่ะ ที่เป็น Unhidden ??

แล้วที่ Notebook ใช้ nod อยู่ แต่คงไม่ update ต้องเอาออกแล้วลงใหม่ พี่มีโปรแกรมมั้ยค่ะ
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 08:00:54 »

ในเว๊บเค้าบอกว่า

====
เมื่อเสียบ Flash Drive หรือ External Drive กับคอมพิวเตอร์แล้วเจออาการลักษณะนี้แสดงว่า อุปกรณ์ของท่านได้อาสารับ ไวรัสตัวนี้ไว้ในอ้อมกอดที่อบอุ่นเรียบร้อยแล้ว ....เมื่อท่านได้เป็นผู้เลี้ยงดูไวรัสดังกล่าวแล้วนั้น คุณจะได้รับสิทธิพิเศษดังต่อไปนี้

1. ไม่สามารถเข้าถึง Folder อันเก็บข้อมูลอันเป็นที่รักของคุณได้
2. ไม่สามารถที่จะลบข้อมูลที่ไม่พึงประสงค์ 2 อย่างคือ File ชื่อ  autorun.inf และ Folder ชื่อ RECYCLER ถึงแม้ว่าจะลบมันออกไม่อีกไม่นานมันก็จะกลับมา
======

แต่ของน้องเข้าถึง Folder ที่เก็บข้อมูลได้ค่ะ  แบบนี้โดนคนละตัวหรือเปล่าค่ะ
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 14:44:26 »

วันก่อนเพื่อนผมโทรมาถามผมเรื่องนี้เหมือนกัน สรุปว่าโดนของซะแล้ว  drunk

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 18:31:17 »

วันก่อนเพื่อนผมโทรมาถามผมเรื่องนี้เหมือนกัน สรุปว่าโดนของซะแล้ว  drunk

แล้วเพื่อนพี่แก้ไขได้ไหมค่ะ แก้ไขยังไงค่ะ บอกหน่อยได้ไหมค่ะพี่

ตอนนี้คนไหนจะเอา flash drive มาเสียบที่เครื่องคอมที่ซื้อใหม่ก็ไม่กล้าแล้วค่ะ
ส่วน notebook ตัวที่ใช้งานตอนนี้ก็คงติดเชื้อไปแล้วหล่ะมั้งค่ะ
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 19:00:47 »

มันยังไม่เห็นพูดอะไรเลยครับ ไม่รุ้เป็นไงบ้างป่านนี้ ถ้ามันแก้ได้เดี๋ยวเอามาบอกครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
ลิงนะไม่ใช่คน
*

รักนะเจี๊ยกๆ

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 21:04:59 »

NOD32 หาโหลดได้จากที่นี่งับ

http://www.eset.com/download/home/detail/family/2/operatingsystem/13/language/THA

จิงๆอยากจะให้ทำใจเรื่องไฟล์ไว้ด้วยนะงับ
ไวรัสบางตัวมันเล่นฝังเข้าไปในไฟล์เลยงับ ถ้าจะลบไวรัสออกก็ต้องลบทั้งไฟล์เลยงับเจี๊ยกๆๆๆ

งานนี้ต้องระวังให้มากขึ้นหล่ะงับ ก่อนที่ใครจะเอาอะไรมาเสียบคอมเราต้องสแกนก่อนลูกเดียวงับ

โดยเฉพาะงานนักฉึกษาที่ใช้คอมที่มหาลัยทำงาน เอาทรัมฟ์ไดรฟ์ไปจิ้มคอมหาลัยแล้วก็กลับมาจิ้มคอมที่บ้านโดยไม่ฆ่าไวรัสก่อน ยังไงก็โดนไวรัสเล่นทั้งเครื่องงับ เพราะคอมที่มหาลัยมันเป็นแหล่งเพาะเชื้อโรคขนาดใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน 2011, 21:11:53 โดย ลิงนะไม่ใช่คน » บันทึกการเข้า

นายกสมาคมเพาะถั่วงอกแห่งประเทศไทยที่เลียเป็นงับๆๆ
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 22:19:28 »

เข้าเว๊บไม่ได้ค่ะ error ค่ะ

เมื่อกี้ลองใช้ avast ลบ file RECYCLER ใน flash drive  แล้วพอเอามาเสียบที่ Notebook ตัวนี้ มันก็โผล่มาเหมือนเดิมค่ะ

ตอนนี้ notebook เริ่มรวนแล้วค่ะ เข้าใจว่าตอนนี้ notebook อาจจะเป็นตัวแพร่เชื้อไปด้วยแล้ว ถ้าเรา format แล้วลงโปรแกรมใหมหมดเลย อยากรู้ว่า ข้อมูลเก่าที่เคยอยู่ใน Drive C,  Drive D  และ Outlook express (store data) ที่อยู่ Drive D   จะยังติดเชื้อไวรัสพวกนี้อยู่ไหมค่ะ???
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 22:20:59 »

มันยังไม่เห็นพูดอะไรเลยครับ ไม่รุ้เป็นไงบ้างป่านนี้ ถ้ามันแก้ได้เดี๋ยวเอามาบอกครับ

T^T 
captainkid
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 15:36:09 »

งานช้าง

ไฟล์น่าจะยังอยู่นะครับ ลองหาโปรแกรม ExplorerXP เปิด แล้วก็ย้ายไฟล์ ไปยังไดร์ฟ ที่ไม่ติดไวรัสตัวนี้ก่อนนะครับ
(มันจะซ่อนแต่โฟลเดอร์ที่อยู่ด้านหน้าสุด ด้านในยังอยู่ครบ ย้ายไฟล์ด้านในนั่นแหละครับไปก่อน)

ส่วน PC NB ฟอร์แมตใหม่ ลงวินโดว์ใหม่ อาการนี้ก็หายเป็นปลิดทิ้งเหมือนกัน (ผมยังไม่รู้วิธีแก้อื่นๆ - -")

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์