หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปดูผลทดสอบ Browser กันคับจาก Tom's Hardware คับ  (อ่าน 5949 ครั้ง)
2jz_turbo
Vmodtech Member

« เมื่อ: 09 มีนาคม 2010, 09:46:34 »

พอดีผมเพิ่งเห้นว่า Opera ตัวใหม่เพิ่งเปิดตัว แถมโฆษณาว่าเร็วที่สุดในโลกอีกด้วย เลยไปหาข้อมูลมาเพิ่มสักหน่อย หาไปหามาก็เจอเวปลุงทอมคับ เค้าได้ทำ group test สำหรับ browser คับ ซึ่งประกอบไปด้วย IE, Firefox, Chrome, Safari, Opera คับ และทำการทดสอบโดยแยกเป็นหัวข้อต่าง ๆ คับ ไปดูรายละเีอียดกันคับ

http://www.tomshardware.com/reviews/firefox-chrome-opera,2558.html

2jz_turbo

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มีนาคม 2010, 09:49:48 »

เนื่องจากเนื้อหามันค่อนข้างจะยาว ถ้าใครขี้เกียจอ่าน ผมเอาผลทดสอบมาให้แล้วคับ อิอิ

Category / Test      Overall Winner
Startup Times        Opera
Memory Usage        Firefox
Page Load Times     Firefox
HTML                     Safari
CSS                       Safari
Tables                    Safari
JavaScript               Chrome
PeaceKeeper           Opera
Acid3                     Chrome
DOM                      Chrome
Flash                      Opera
Java                       Opera
SilverLight               Firefox / Internet Explorer

2jz_turbo

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 มีนาคม 2010, 09:51:27 »

และ Browser ที่ทาง Tom ยกให้เป็นที่หนึ่งในดวงใจก็คือ

อิอิกำ

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 09 มีนาคม 2010, 10:11:17 »

ยังใช้แต่firefox อยู่เลยครับ  เง้อ
kim

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 มีนาคม 2010, 10:44:42 »

และ Browser ที่ทาง Tom ยกให้เป็นที่หนึ่งในดวงใจก็คือ

อิอิกำ

มาแอบเชียร์ครับ ใช้มาตั้งแต่ Beta ยังไม่ 1 เลย

แจ๋มๆ
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 มีนาคม 2010, 10:49:11 »

มีสิ่งหนึ่งที่ผมไม่ชอบใน firefox เลยก็คือ มันกิน process cpu มากครับ และก็ใช้ memory มาก ๆ ยิ่งเปิดหลายแทปยิ่งกินครับ อันนี้เป็นทุกเวอร์ชั่นเลย

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 มีนาคม 2010, 11:37:59 »

เห็นด้วยกับท่านรองเป็นอย่างยิ่งครับ

firefoxกินเมมดีจัง

รับfitting3/8จ้า
2jz_turbo

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 มีนาคม 2010, 13:47:14 »

มีสิ่งหนึ่งที่ผมไม่ชอบใน firefox เลยก็คือ มันกิน process cpu มากครับ และก็ใช้ memory มาก ๆ ยิ่งเปิดหลายแทปยิ่งกินครับ อันนี้เป็นทุกเวอร์ชั่นเลย

ผมลืมเล่าให้ฟังเลยคับ ผมไปโหลด opera มาลองแล้วคับ อย่างที่เค้าบอกจริงๆ  เร็วดีจริงๆ คับ ผมว่าอาจจะเร็วกว่า chrome ด้วยซ้ำ แต่ว่า 2 tab เจอเข้าไป 100k mem เหอๆ เลิกพูดคับ กลับไปหา chorm เหมือนเดิม อิอิ

Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 มีนาคม 2010, 14:01:26 »

ผมลืมเล่าให้ฟังเลยคับ ผมไปโหลด opera มาลองแล้วคับ อย่างที่เค้าบอกจริงๆ  เร็วดีจริงๆ คับ ผมว่าอาจจะเร็วกว่า chrome ด้วยซ้ำ แต่ว่า 2 tab เจอเข้าไป 100k mem เหอๆ เลิกพูดคับ กลับไปหา chorm เหมือนเดิม อิอิ
โอเปร่าก็เป็นเหมือนกันเหรอครับ ผมเคยโหลดซาฟารีมาเทส เห็นเค้าว่าแรงกัน มันก็เป็นเหมือนกันครับ ผมเลยใช้หมาไฟนี่แหละ  drunk

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
2jz_turbo

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 มีนาคม 2010, 14:58:57 »

โอเปร่าก็เป็นเหมือนกันเหรอครับ ผมเคยโหลดซาฟารีมาเทส เห็นเค้าว่าแรงกัน มันก็เป็นเหมือนกันครับ ผมเลยใช้หมาไฟนี่แหละ  drunk

คับพี่ แทบช็อคเลย ตอนที่โหลด safari มาใช้ก็กิินแรมเหมือนกันคับ แต่........................

ทุกวันนี้ก็ยังมี safari ติดเครื่องอยู่คับ ไม่เคยขาด เพราะว่าอะไรน่ะหรอ เพราะว่ามันไม่ได้ทำงานบน port 80 คับ อิอิ แจ่มมาก ๆ

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #10 เมื่อ: 09 มีนาคม 2010, 15:23:03 »

ผลจะยังไง ของผมถ้าวินโดว์ก็หมาไฟ ไปแมคก็ซาฟารีครับ  jap

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 09 มีนาคม 2010, 18:23:21 »

กำ ไม่เคยเช็คเลยครับว่า firefox มันแด๊ก resource หนัก ปกติเล่นๆอยู่ก็เปิดหลายหน้าเหมือนกันครับแต่ไม่มีอาการผิดปกติอะไรครับ  เลยใช้มายาวเพราะความคุ้นเคย และ มีอาการเบื่อ IE เนื่องจากความอืดด้วยครับ

เคยโหลดchrome มาลองเหมือนกันครับ   แต่ว่า  มันไม่ค่อยคุ้น ต้องได้ปรับตัวกันใหม่ เลยใช้ของเก่าต่อไปครับ   เอาไว้เดี๋ยวจะลองดูอีกทีครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์