หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: win 7 ต้องรีเครื่อง internet ถึงจะต่ออ่ะครับ  (อ่าน 6617 ครั้ง)
l2omantic
Registered User
*

« เมื่อ: 21 เมษายน 2010, 23:41:11 »

คือว่าพอเราเปิดโมเด็มก่อนเปิดเครื่องหรือเครื่องก่อนโมเด็มก็เป็นเหมือนเดิมครับ คือเราต้องรีสตาร์ทเครื่อง 1 ครั้งก่อนถึงจะเข้าใช้งาน internet ได้ครับ ถ้าไม่รีมันจะขึ้นเครื่องหมาย ! ตรงที่เป็นสัญลักษณ์ อินเตอร์เน็ตอ่ะครับ  ทั้งที่แรกก็ไม่เป็นไรนะครับ ใครพอรู้วิธีแก้ หรือสาเหตุบอกหน่อยครับ
gorilla
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #1 เมื่อ: 22 เมษายน 2010, 02:07:44 »

บ้านผมก็เอ๋อๆเหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรกันแน่

แต่คร่าวๆ เดาว่าเป็นเราเตอร์

ตอนนี้ผมมี 2 เครื่อง 1 PC ลง pro 64 bit win7       1 Laptop ลง vista home pre 32 bit

ใช้ wifi ทั้ง 2 เครื่อง

อาการคือ อินเตอร์มีอาการเอ๋อ  ติดบ้าง ไม่ติดบ้าง  บางครั้งไม่เป็นไร  บางครั้งขึ้นเครื่องหมาย ! บ่อยๆ    restart คอมไม่หาย  ต้องไป restart router   อาการมักเป็นตอนเปิด bit  ถ้าไม่เปิด bit แมร่งไม่เป็นฮ่าไรเลย 

ผมเพิ่งซื้อ router มาใหม่เองนะเนี่ย   ของเก่าแมร่ง wireless ก็เอ๋อๆ  เอ๋อจนเจ๊ง   อาการคล้ายๆเราเตอร์ที่ใช้อยู่ตอนนี้เลย  งงกับแมร่งจริงๆ

dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 เมษายน 2010, 09:53:10 »

ที่เจอบูทเครื่องมาจะมีเครื่องหมายตกใจเตือนเหมือนเชื่อมต่อไม่ได้ แต่พอเปิดเวบก็จะหายไปเอง..อิอิกำ drunk

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
tpp
True Love Always

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 เมษายน 2010, 12:17:36 »

สงสัยมีหลายเครื่องในวงแลนแน่เลยครับเช่น

เครื่องหลักต่อสายปกติ เครื่อง nb ใช้ wifi เสร็จแล้ว hibernate nb เสร็จแล้ว restart เครื่องหลัก ก็มักจะเจอปัญหานี้เหมือนกันครับ

แต่โดยรวมน่าจะเป็นแบบลุงโป้ง
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 เมษายน 2010, 13:02:21 »

ผมก็เจอครับ แบบมีเครื่องหมายตกใจตลอดเวลา แต่เล่นเน็ตโหลดบิตได้ตามปกติครับ  drunk

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
l2omantic
Registered User
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 เมษายน 2010, 14:23:33 »

อันนี้เล่นไม่ได้ เลยครับ แต่ว่า ที่เราเตอร์ก็แสดงไฟตามปกตินะครับ แต่ที่ มันโชว์เครื่องหมาย ! ครับ แต่พอรีเครื่อง เครื่องหมายก็หายไปอ่ะครับ แล้วก็เข้าอินเตอร์เน็ตได้เป็นปกติอ่ะครับ แต่ลองสังเกตุแล้วมันจะไม่ต้องรีเครื่องก็ใช้อินเตอร์เน็ตได้ก็คือตอนเราสั่งชัตดาวน์ แต่ไม่ได้ถอดปลั้กอ่ะครับ ผมเลยคิดไปว่า ถ่าน Bios ใกล้หมดอ่ะป่าว แต่วันที่ก็ปกติ ปิดคอมถอดปลั้กไว้สองวัน เวลาวันที่ก็ยังเหมือนเดิม เลยไม่เข้าใจว่าเป็นเพราะอะไรอ่ะครับ เพราะที่บ้านผมเป็นคอมเครื่องเดียวครับ เราเตอร์ธรรมดาครับ ไม่มี WiFi ใดๆ ทั้งสิ้นเลยครับ หรือผมหลงไปตั้งค่า ระบบ Local area .... อะไรบางอย่างหว่า ใครพอมีทางอก้ไขก็บอกหน่อยนะครับ หรือหมดทางจริงๆ ผมอาจะลงวินโดว์ใหม่ครับ เพราะอยากให้ลงวินโดว์ใหม่เป็นทางเลือดสุดท้ายจริงๆ อ่ะครับ แต่ พูด ตรงครับ มันน่ารำคาญมากเลยครับ เรารีบทำอะไรก็ไม่ได้ ต้องรีเครื่อง Harddisk เน่า พอดี เมนบอร์ดด้วย รีเครื่อง เป็นว่าเล่น
tpp
True Love Always

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 เมษายน 2010, 15:20:46 »

ลอง reset router ซักดอกดีกว่ามั๊ยครับ
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 เมษายน 2010, 19:21:18 »

ผมว่าเสียเวลาครับ เซฟข้อมูลแล้วลงใหม่ไปเลยดีกว่าครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์