หน้า: [1] 2 3 ... 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อเลนส์ใหม่มาตัวแรกในชีวิต ทดลองใช้แล้วปรากฎว่า...  (อ่าน 36994 ครั้ง)
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 20:31:58 »

ภาพออกมาเหมือนเลนส์คิต 18-55 ผมเลยครับ อิอิกำ drunk drunk drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 20:36:48 »

ถ่ายอะไรออกมารอบๆก็เบลอหมด อิอิกำมึน

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp
True Love Always

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 20:42:57 »

กำ
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 20:58:40 »

ผมว่ากดสัก f8 - f11 ในสตูนี่

คมจนเซ็งเลยครับ  ไอ้ตัว 50 มิลเนี่ย  อิอิกำ tuxout

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 21:01:19 »

ผมว่ากดสัก f8 - f11 ในสตูนี่

คมจนเซ็งเลยครับ  ไอ้ตัว 50 มิลเนี่ย  อิอิกำ tuxout

ผมดันไปกดสุด1.4อ่ะดิครับ เบลอไปหมด ผมไม่รู้เรื่องจริงๆนะครับ ไม่ค่อยสนใจเรื่องกล้องเท่าไหร่ เพื่อนบอกว่าดีก็ไปซื้อ เหมือนแขกขายพัดลมได้แก้วเลยครับ อิอิกำ

Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 21:07:17 »

อาจจะยังไม่พ้นช่วงรันอินก็เป็นไปได้ครับ ถ่ายไปสัก 5 พันรูปเดี๋ยวมันชัดเองครับ  drunk drunk

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
gorilla

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #6 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 21:09:15 »

ของดีซะด้วย

ถ่ายเมียสวยครับ  confirm  great great great

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 21:09:44 »

อาจจะยังไม่พ้นช่วงรันอินก็เป็นไปได้ครับ ถ่ายไปสัก 5 พันรูปเดี๋ยวมันชัดเองครับ  drunk drunk

น่าจะเป็นการรันอินคนเล่นมากกว่าครับ เด๋วสงสัยต้องไปปรึกษาท่านฮูกน้อยที่หลอกให้ผมไปซื้อตัวนี้มาแล้วครับ อิอิกำ

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 21:10:24 »

ของดีซะด้วย

ถ่ายเมียสวยครับ  confirm  great great great

ครับเหมือนถ่ายในเต๊นท์เลนส์คิตเล่นง่ายกว่าครับ อิอิกำ

Leim1

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 21:13:03 »

เลนส์ตัวนี้ไม่แน่ใจว่าออพติกเหมือนตัว AIS หรือเปล่านะครับ

ถ้าตัว f1.2 กับ 1.4 แมนนวลสมัยก่อน ผมเคยมีครับ

ตัว 1.4 คมกว่าครับ  

เปิดรูรับแสงกว้างสุด ได้ภาพออกติดซอฟนิดๆ ไม่แปลกเลยครับ

ยิ่ง  โฟกัสเคลื่อนนิดเดียว   หลุดครับ แบบนี้  

แต่ดูแล้วผมว่า น่าจะมาจาก  มันยังไม่ได้จุดที่มันคมที่สุดครับ ในที่นี้  กดลงสัก 3 - 4 สต๊อบดูนะครับ หมายถึง รูรับแสงนะครับ      คมจนเซ็งนี่ผมจำได้ว่า เริ่มตั้งแต่ f5.6 นี่ก็เริ่มจะเห็นสิวเป็นสิว  โคลสอัพนี่ เห็นเส้นเลือด ไรขนแล้วหละครับ เง้อ

ถ้าแสงอิ่มตัวสูง อย่างพวก ไฟหัวโมโน   กดได้สัก f8 รู้เรื่องเลยครับ  แต่ปกติสตูมันใช้แถวๆ f8 - f11 อยู่แล้วครับ  อันนี้ผ่านซอฟบอกซ์ไฟ 250 วัตต์ยิง 1/2 แล้วนะครับ

ถ้าถ่ายกับไฟคอนทินิว  จะหลอดเหลืองก็ได้ครับแล้วไปแก้ไวท์บาลานซ์เอา ผมว่า วางบนขาตั้งกล้อง  ลดรูรับแสงเหลือสัก f4 ลงมา ไปจนถึง f5.6 ก็น่าจะโอเคแล้วหละครับ   เกินกว่านั้นก็เอาชาร์พเพนช่วยไปสักดอก แต่จริงๆผมว่า ระดับนั้น คมจนเซ็งแล้วครับ  อิอิกำ tuxout
Leim1

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 21:17:22 »

ถ้ารูปข้างบนนั้นยังไม่แต่งอะไรเลย สดๆมาไงลงอย่างงั้นเลยนะครับ

คอนทราสมันต่ำลงแน่นอนอยู่แล้วครับ รูรับแสงขนาดนี้   

ความคมผมว่าก็ ดีกว่านะ ดีกว่าคิทตี้แน่ๆ 

แค่คอนทราสมันต่ำลงกว่านิดนึงกว่าที่มันควรจะเป็นนะครับ

ถ่ายระยะนี้คุมความชัดลึกยากครับ        ถ้าเป็นพวกเลนส์ยกแนวระนาบโฟกัสได้ แต่แพงบรรลัยพวกนั้น  f กว้างสุดมันยังคุมเดฟทั้งก้อนเลยนะครับ   แต่อันนี้ ไม่กี่เซนก็หลุดแล้วครับ

ถ่ายแล้วย่อไฟล์ ผมว่า ใช้คิทตี้ไปก็ดีแล้วครับ   ใส่ชาร์ฟเข้าไปหน่อยก็ ดูดีมากๆแล้วครับ ขอให้แสงมันอิ่มตัว  คุณภาพงานผมว่าพวกเลนส์แพงๆ  แยกแทบไม่ออกแล้วครับ   

จุดเด่นมันคงไปอยู่ที่ เอาไปใช้นอกสตูครับ   ความสว่างระดับนี้ ใช้สนุก    แต่เมียอาจจะไม่ชอบนะครับผมว่า เพราะว่ามันคมเกินครับ แล้วก็ หน้าบวมครับ อิอิกำ drunk

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 21:19:04 »

เลนส์ตัวนี้ไม่แน่ใจว่าออพติกเหมือนตัว AIS หรือเปล่านะครับ

ถ้าตัว f1.2 กับ 1.4 แมนนวลสมัยก่อน ผมเคยมีครับ

ตัว 1.4 คมกว่าครับ  

เปิดรูรับแสงกว้างสุด ได้ภาพออกติดซอฟนิดๆ ไม่แปลกเลยครับ

ยิ่ง  โฟกัสเคลื่อนนิดเดียว   หลุดครับ แบบนี้  

แต่ดูแล้วผมว่า น่าจะมาจาก  มันยังไม่ได้จุดที่มันคมที่สุดครับ ในที่นี้  กดลงสัก 3 - 4 สต๊อบดูนะครับ หมายถึง รูรับแสงนะครับ      คมจนเซ็งนี่ผมจำได้ว่า เริ่มตั้งแต่ f5.6 นี่ก็เริ่มจะเห็นสิวเป็นสิว  โคลสอัพนี่ เห็นเส้นเลือด ไรขนแล้วหละครับ เง้อ

ถ้าแสงอิ่มตัวสูง อย่างพวก ไฟหัวโมโน   กดได้สัก f8 รู้เรื่องเลยครับ  แต่ปกติสตูมันใช้แถวๆ f8 - f11 อยู่แล้วครับ  อันนี้ผ่านซอฟบอกซ์ไฟ 250 วัตต์ยิง 1/2 แล้วนะครับ

ถ้าถ่ายกับไฟคอนทินิว  จะหลอดเหลืองก็ได้ครับแล้วไปแก้ไวท์บาลานซ์เอา ผมว่า วางบนขาตั้งกล้อง  ลดรูรับแสงเหลือสัก f4 ลงมา ไปจนถึง f5.6 ก็น่าจะโอเคแล้วหละครับ   เกินกว่านั้นก็เอาชาร์พเพนช่วยไปสักดอก แต่จริงๆผมว่า ระดับนั้น คมจนเซ็งแล้วครับ  อิอิกำ tuxout

ผมที่ถ่ายทุกวันนี้มีแต่แฟลชยงนู๋กับกับเต๊นท์ดำๆ 90เซน ไม่มีขาตั้งกล้องครับ เด๋วจะลองเอาวิธีเซตที่แนะนำไปใช้นะครับขอบคุณครับ

Leim1

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 21:19:25 »

จริงๆผมว่า ไม่น่าซีเรียสอะไรครับ

ดูอย่าง TeeKaeMaeYes อุปกรณ์เรือนแสน   ถ่ายออกมาลงเว็บแล้วเหมือนเอาคอมแพ็คส้น Teen ๆ กดยังไงยังงั้นเลยครับ อิอิกำ out

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 21:20:29 »

ถ้ารูปข้างบนนั้นยังไม่แต่งอะไรเลย สดๆมาไงลงอย่างงั้นเลยนะครับ

คอนทราสมันต่ำลงแน่นอนอยู่แล้วครับ รูรับแสงขนาดนี้   

ความคมผมว่าก็ ดีกว่านะ ดีกว่าคิทตี้แน่ๆ 

แค่คอนทราสมันต่ำลงกว่านิดนึงกว่าที่มันควรจะเป็นนะครับ

ถ่ายระยะนี้คุมความชัดลึกยากครับ        ถ้าเป็นพวกเลนส์ยกแนวระนาบโฟกัสได้ แต่แพงบรรลัยพวกนั้น  f กว้างสุดมันยังคุมเดฟทั้งก้อนเลยนะครับ   แต่อันนี้ ไม่กี่เซนก็หลุดแล้วครับ

ถ่ายแล้วย่อไฟล์ ผมว่า ใช้คิทตี้ไปก็ดีแล้วครับ   ใส่ชาร์ฟเข้าไปหน่อยก็ ดูดีมากๆแล้วครับ ขอให้แสงมันอิ่มตัว  คุณภาพงานผมว่าพวกเลนส์แพงๆ  แยกแทบไม่ออกแล้วครับ   

จุดเด่นมันคงไปอยู่ที่ เอาไปใช้นอกสตูครับ   ความสว่างระดับนี้ ใช้สนุก    แต่เมียอาจจะไม่ชอบนะครับผมว่า เพราะว่ามันคมเกินครับ แล้วก็ หน้าบวมครับ อิอิกำ drunk

รูปข้างบนที่ถ่ายนอกเต๊นท์อันชาร์ปมาสแล้วย่ออย่างเดียวครับไม่ได้แต่งสีอะไร

Leim1

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 21:21:34 »

ถ้างั้นขออณุญาตแนะนำเลยนะครับ

หาขาตั้งกล้อง  อันเล็กๆก็ได้ครับ ไม่ต้องแพงมากนัก  ทีนี้ก็   คุณภาพงานผมว่า จะเหนือชั้นขึ้นไปกว่านี้แน่นอนครับ

งบไม่น่าเกิน 2000 บาท ก็ได้ดีๆแล้วนะครับ   พวกสลิก ตัวถูกๆ ใช้เหลือเฟือ ไม่หนัก  พอใช้แล้วครับไม่จำเป็นต้องไปลงถึงพวกแมนฟรอตโต้ ผมว่า หนักครับ    ขารวมหัวบอล  สี่โลกว่า    ฟิตๆว่าไปอย่างครับ เหนื่อยๆมา ไม่รู้เหมือนกันว่าจะแบกไปทำไมเหมือนกันครับ   อิอิกำ drunk
หน้า: [1] 2 3 ... 5   ขึ้นบน
  พิมพ์