หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะปรับปรุงระบบ Network ในบ้านใหม่ แหะๆ  (อ่าน 49850 ครั้ง)
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #15 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2010, 15:01:35 »

อิอิ ผมลืมบอกไป เก้าอี้ที่ผมซื้อตามท่าน คอพนักพิงหัวหักไปแล้วนะครับ

ผมแค่แหงนคอบิดขี้เกียจทีเดียวแป่กเลยครับ ยังไงก็ระวังด้วยนะครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2010, 15:04:51 »

โอ้  
ใช่เลยครับพี่วสุครับ

ไม่ทราบว่า มีแปลนหรือเปล่าครับ

จุดประสงค์คือผมจะเอาไว้ทำเกี่ยวกับงานนี่แหล่ะครับ  แต่คิดว่าชั้นบนจะเอาไว้พักอาศัยด้วยครับ

ความลึกตึกนี้ประมาณกี่เมตรครับ แต่หน้ากว้างน่าจะ 8 เมตร up น่าจะลงตัวพอดี  

ชอบมากครับ  สไตล์นี้  

เฉพาะงานโครงสร้างไม่รวมตกแต่งนี่  4 - 5 อยู่มั๊ยครับ  จริงๆผมว่าจะทำไว้สักราวๆ 2 ชั้นครับ แต่แปลนแบบนี้  ทรงรับลมสไตล์นี้ ผมชอบครับ great
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2010, 15:14:47 »

อ๋อ เห็นแล้วครับ หน้า 8 ลึก 10  กำลังดีเลยครับ

อยู่นี่ผมระบบเน็ตเวิร์คไม่ค่อยเป็นสับปะรดเท่าไหร่ครับ   เอาไวเลสเราเตอร์วางไว้ชั้น 1 จ่ายให้ทั่วบ้านเลยครับ ขึ้นชั้นบนแล้ว วูบเหมือนกัน แต่ก็พอทนครับ ซื้อเสา 7 db มาก็ดีขึ้นหน่อ   แต่คือของผมมันเกินพอใช้ครับ  คือใช้งานจริงๆคือเครื่องสองสามเครื่องด้านล่างแค่นั้น  ด้านบนบ้านเอาไว้โหลดหนังคูณหรั่งอย่างเดียวเลยครับ เง้อ...

แบบนี้พวกงานแกรนิโต้ 60x60 นี่ งานเหมาทั้งหมดแล้วใช่มั๊ยครับ หรือว่า เอา sub มาทำต่อที่เค้าชำนาญเฉพาะมาครับ 
ดูแล้วปูสวยดีครับ   เก็บงานเรียบร้อยดีครับ 

พวกงานกั้นห้องนี่  คือลงอิฐมอญหมดใช่เปล่าครับ   หรือว่า เป็นยิปซั่มครับ 

เหอะๆๆ  แบบว่า  เห็นตึกสวยแล้วชอบครับ   ใจนี่อยากไปดูเองเลยครับ เพราะดูแล้วขนาดหน้ากว้างกับแนวลึก ประมาณที่ดินที่ผมมีพอดีเลยครับ   แต่ว่า งานตบแต่งคงไม่ได้ขนาดนี้ครับ    (ตามสภาพ...)

พวกรับเหมานี่ ที่รู้จักกันนี่ก็ซิกแซกน่าดูครับ   ปกติงานเสร็จแล้ว ต้องถ่ายรูปไปแจ้งเทศบาลด้วยใช่ป่าวครับ ให้มันเข้าหลักเกณฑ์ของเทศบัญญัติเค้า   แต่ว่าอันนี้ รีทัช หน้าต่าง ที่ยื่นๆออกหมดเลย   เวรกรรม แต่ก็ผ่านนะครับ  หน้าต่างออกชิดริมรั้วกันเลย เหอๆ      แต่ผมว่าทำถูกต้องนี่ดีที่สุดครับ จะได้ไม่มีปัญหากับเพื่อนบ้านครับ เจอพวกเจ้ายศเจ้าอย่างนี่ น่าเบื่อครับพวกเพื่อนบ้านจ้องจับผิดกันนี่ ประสาทกินพอดีครับ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2010, 15:16:33 »

อิอิ ผมลืมบอกไป เก้าอี้ที่ผมซื้อตามท่าน คอพนักพิงหัวหักไปแล้วนะครับ

ผมแค่แหงนคอบิดขี้เกียจทีเดียวแป่กเลยครับ ยังไงก็ระวังด้วยนะครับ อิอิกำ

แบบนี้ต้องเก้าอี้นายพราน คอลเลคชั่นลุงเชน 2010 ดีกว่าครับ เง้อ drunk
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #19 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2010, 16:46:37 »

ความหมายของน้าเชนเค้าคือ อยากทำฮาเร็มเท่านั้นเองครับ mdr

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
2jz_turbo

« ตอบ #20 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010, 01:31:11 »

รอดูคับ อิอิ จะได้ลอก

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #21 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010, 02:07:23 »

เมื่อกี้เว็บย้ายเครื่อง บางคำตอบอาจหายไปนะครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #22 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010, 10:43:14 »

ผมย้าย Fur ในห้องจนเดี้ยงครับ ตอนนี้ใส่เฝือกอ่อนหลังกับคออยู่ เลยไม่มีโอกาสได้บิดขี้เกียจ รอดตัวไปอิอิ  lol
ขอบคุณที่เตือนครับ
tpp
True Love Always

« ตอบ #23 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010, 10:52:07 »

ผมย้าย Fur ในห้องจนเดี้ยงครับ ตอนนี้ใส่เฝือกอ่อนหลังกับคออยู่ เลยไม่มีโอกาสได้บิดขี้เกียจ รอดตัวไปอิอิ  lol
ขอบคุณที่เตือนครับ

อิอิ กำ รักษาสุขภาพด้วยครับพี่
Suhanna

« ตอบ #24 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010, 10:57:46 »

แบบบ้านหลังนี้ฝากคุณหมอครับ (ตอนทำสัญญาก่อสร้าง สร้างจริงผมทำ As Built นิดหน่อย ขยายหน้าต่างให้เต็มผนัง เพิ่มหน้าต่างห้องแม่บ้าน กับ จัดวางสุขภัณฑ์ และเพิ่มหน้าต่างระบายอากาศห้องน้ำชั้นสองและสาม อีกนิดหน่อย) ค่าก่อสร้างตามสัญญาประมาณ สามปลายๆ ไม่รวมพื้นปาร์เก้ขนาดพิเศษสั่งทำ ชั้น 2-4 (ไม้บันไดลูกตั้งและลูกนอน เป็นไม้มะค่าชิ้นเดียว กว้าง 1.4 ม 54 ขั้น รวมในค่าบ้าน) รั้ว และ ประตูทางเข้า กับลานคอนกรีตทางเข้าและจอดรถ) Skyline หน้าต่างและประตูทุกบานสูง 2.30 ม (ต้องสั่งทำ) ส่วนฝ้าจะสูงอย่างน้อย 2.7 ม ทุกห้อง อ้อบอกขนาดบ้านผิดไปหน่อย กว้างยาวสูงสุด 9.3x13.9 ม ครับ ตอนนี้เติมไปเติมมาน่าจะหมดไปเกือบๆ 8 หลักแล้วหนะครับ (ไม่รวมที่ดิน)

ขอโม้หลักการและเหตุผลการออกแบบหน่อยครับ อิอิ  rules
บ้านหลังนี้ไม่มีหน้าต่างด้านทิศตะวันตก เหตุผลเรื่องระยะถอยร่น และ ประหยัดพลังงาน (ยกเว้น บางส่วน ถอยเข้ามาในตัวบ้านบริเวณชั้นสามเป็นระเบียง เพื่อตากชุดชั้นในภรรยา และ วางชุดคอลย์ร้อนแอร์ เพื่อง่ายในการเซอร์วิส และไม่รบกวนข้างบ้าน) ผนังรอบบ้านเป็นผนังอิฐมวลเบา ก่อสองชั้นเว้นช่องว่างตรงกลาง ใช้ฉนวนอากาศเพื่อกันเสียงและความร้อน มีช่องเปิดสำหรับเดินท่อน้ำและของเสียจากห้องน้ำด้านนอกอาคารทั้งหมดสามด้านเพื่อง่ายในการ Service และ ป้องกันน้ำรั่วในบ้าน ไม่งั้นฝ้าจะบวมครับ (ช่วงทำจริงคุณแม่ผมเข้า ICU ไม่ได้มาดู ช่างมันล่อมั่วเลยมีปัญหา เพิ่งแก้ไขเสร็จนี่หละครับ) อ้อบ้านหลังนี้มีครัวสามที่นะครับ (ผมชอบทำและทานอาหาร) ครัวหลักอยู่นอกบ้านติดกำแพงหน้าห้องแม่บ้าน(ครัวหลัก) ครัวที่สอง (แพง ค๊อตๆ) อยู่ในห้องอาหาร ไว้ทำอาหารเลี้ยงเพื่อนของภรรยา (ครัวในบ้านทั้งหมดไม่ใช้แก๊ซ เพื่อความปลอดภัย) ครัวที่สามอยู่บริเวณโถงบันไดชั้นสอง หน้าห้องครอบครัว ไว้ชงเครื่องดื่มกับเตรียมอาหาร (ขนม) ตอนดูหนังหรือของทานรอบดึกครับ มีโต๊ะกับเก้าอี้สำหรับสองคนตายายเนาะ ดาดฟ้าแบ่งเป็นสองส่วน ส่วนหน้าไว้รับรองเพื่อน ดูพลุวันเฉลิมเนาะ ส่วนหลังจะเป็นส่วนซักล้าง ตากผ้า รีดผ้าในตัวเสร็จ บ้านหลังนี้ไม่มีตู้เสื้อผ้า จะใช้วิธีก่อผนังห้องน้ำ แล้วทำประตูบานเลื่อน เป็นตู้เก็บเสื้อผ้าในห้องน้ำ จะไม่มีตู้เสื้อผ้าให้รกสายตาในห้องนอน ยกเว้นห้องนอนใหญ่มี Walk In ไว้เก็บเสื้อผ้า กระเป๋า ภรรยาผม (เหตุที่ทำให้ห้องน้ำสำหรับห้องนอนใหญ่เล็กครับ) diablo
Suhanna

« ตอบ #25 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010, 10:59:55 »

Floor Plan ชั้นหนึ่ง
มีทางเข้าบ้านสองทาง ด้านหน้าเข้าห้องรับแขก (Mini Office) กับเข้าด้านข้าง ตรงประตูสอง ซึ่งเป็นครัวนอก และ ห้องแม่บ้าน(เก็บของ) สามารถขึ้นไปทำงานบ้านได้เลยโดยไม่ต้องผ่าน Office ผมเอาห้องแม่บ้านไว้ส่วนหน้าของบ้านเพื่อสะดวกในการเปิดประตูและดูหน้าบ้าน มีห้องน้ำและครัวใหญ่ (สามารถล๊อกตัวบ้านใหญ่ และ แม่บ้านเฝ้าบ้านได้โดยไม่ต้องเข้าบ้านใหญ่เลย) ครัวนอกสามารถ access ห้องอาหารใหญ่ผ่านทางเดินนอกบ้าน และสวนหลังบ้านได้ ทำให้ใช้ครัวหลักนอกบ้าน Service สวนหลังบ้านได้โดยตรงกรณีมีจัดเลี้ยงเพื่อนฝูง อ้อ ห้องอาหารใหญ่จะต่อเนื่องกับสวนหลังบ้านเนาะ เป็นการเพื่มพื้นที่สังสรรได้ เคยรองรับแขกได้มากที่สุดประมาณเกือบยี่สิบคน โดยไม่รู้สึกว่าถูกแบ่งแยก (แหะๆ มีโต๊ะเด็ก โต๊ะผู้ใหญ่ครับ เด็กนั่งข้างนอก ผู้ใหญ่นั่งข้างใน พวกผู้ติดตามผู้ใหญ่นั่งบาร์ในห้องอาหาร (คอยรอเรียกเนาะ อิอิ)) ด้านทิศตะวันตกมีการเว้าตัวบ้านเข้ามาประมาณ 1.2 เมตรเพื่อทำช่องเปิด (หน้าต่าง) สำหรับห้องอาหาร และ Mini Office ส่วนที่เว้าใช้ทำเป็นบ่อปลาในร่ม (ส่วนนี้สร้างจริงต้องมีกันแดดอีกนิดหน่อย) สามารถ ดูปลาและให้อาหารจากห้องแอร์ในบ้านได้ทั้งจากห้องอาหาร Office (ตามฮวงจุ้ยเลยเนาะ ไม่ต้องติดรูปปลา) และห้องน้ำ (ทำ Sexy เล็กๆครับ แต่เล็งแล้ว มองไม่เห็นอะนะ เสียดายจริงๆ) ส่วนเก็บของและตู้ไฟฟ้า ทั้งหมดออกแบบให้เว้าเข้าไปในกำแพง ทำ Sliding Glass Door ปิด ทำให้รู้สึกว่าผนังเรียบ ไม่มีตู้เก็บของครับ
Suhanna

« ตอบ #26 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010, 11:04:07 »

ชั้นสอง ห้องครอบครัว/ดูหนังขนาดใหญ่เกือบครึ่งนึงของทั้งชั้น มีมุมสำหรับตั้งเครื่องดนตรี และ Server โดยไม่รบกวนการดูหนัง ฟังเพลงเนาะ ส่วนโถงต่อเนื่องทั้งสองห้องเป็นห้องอาหาร และ Pantry ขนาดเล็ก (จริงๆทำไว้เป็นห้องนอนคุณแม่ แต่ท่านไม่ยอมมาเนาะ จริงๆสามารถอาศัยในชั้นนี้ได้เลย โดยไม่ต้องลงหรือขึ้นไปชั้นอื่น) ห้องนอน 1 คือห้องแขก (ตอนนี้มันกลายเป็นห้องทำงานผม) มีมุมสำหรับวาง Home Theater ขนาดเล็ก ห้องน้ำและประตูใหญ่ขนาดเข็นรถเข็นเข้าได้ มีตู้เสื้อผ้าในตัว (สร้างจริงผมเปลี่ยน Lay out ห้องน้ำให้สะดวกในการ access มากกว่านี้แล้ว) อาคารส่วนที่เว้าใช้วางชุดคอลย์ร้อนแอร์สำหรับทั้งสองห้อง ส่วนเตรียมอาหารยังออกแบบให้วางหนังสือได้ประมาณ 1 คิวด้วยครับ
Suhanna

« ตอบ #27 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010, 11:09:36 »

ชั้นสาม มีสองห้องนอน พร้อมระเบียงด้านทิศตะวันตก ไว้ติดชุดคอลย์ร้อนแอร์ และตากผ้าที่ต้องการดูแลเนาะ (ท่อแอร์ฝังในกำแพงตอนก่อสร้างทั้งหมด) โถงบันได ชั้นนี้ทำเป็นที่เก็บหนังสือได้ประมาณ เกือบ 2 คิว ห้องนอนทั้งสองห้องจะมีมุมวาง Home theater แยกส่วนกับเตียงและ โต๊ะทำงาน อ้อ ห้องน้ำ 4 ผมจัดสุขภัณฑ์ กับหน้าต่างใหม่นิดหน่อยด้วยครับ
Suhanna

« ตอบ #28 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010, 11:12:24 »

ดาดฟ้า ส่วนในตึกเป็นห้องพระ วางรูปในหลวง และ ผู้มีพระคุณทั้งหลาย หันหน้าไปทางทิศใต้ ครับ มีการดัดแปลงเล็กน้อย (จริงๆ ผู้รับเหมาทำผิด ผมได้ประโยชน์เลยปล่อยเลยตามเลย) ด้านนอกปูกระเบื้องทั้งหมด กันซึมกันรั่วเนาะส่วนที่เว้าไว้ ปรับเป็นพื้นคอนกรีต มีประตูออกด้านหน้า (ต้องทำกันสาด กันสาดทั้งบ้าน กินพื้นที่ประมาณ 54 ตรม โดนเพิ่มไปหลายอยู่ครับ) ด้านหลังจัดเป็นพื้นที่ทำงานแม่บ้าน  Laundry ติดเครื่องซักผ้า อ่างน้ำ ราวตากผ้า ฯลฯ ส่วนถังน้ำสองใบ กับ ปั้มจ่ายน้ำลง เอาไว้บนหลังคาห้องพระอีกทีนึง (ทำ By Pass กรณีไฟดับด้วย จะได้มีน้ำใช้ ตรงนี้ต้องใช้ลูกลอยไฟฟ้า ต่อกับปั้มตัวล่าง เนื่องจากน้ำประปาดันไม่ถึงเนาะ) ดาดฟ้าด้านหน้าหันเข้าทางในเมือง เห็นหลังคาพระที่นั่งอนัต สะพานแขวน ทางด่วน (เอาไว้รับแขก ดูพลุ งานวันเฉลิมเนาะ) ถ้าต้องขยายบริษัทอีกรอบ ผมคงต้องย้าย Office ขึ้นมาทำงานบนนี้แน่ๆ แต่วิวดี ลมดีมากครับ อิอิ  go

« ตอบ #29 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010, 12:36:57 »

แหล่มเลยครับมีแจกแปลนด้วย lol

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8   ขึ้นบน
  พิมพ์