หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ กล้องถ่ายภาพแบบโปรให้ทีคะ  (อ่าน 7900 ครั้ง)
Life Goes On
Registered User
*

« เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2013, 23:48:13 »

ช่วยแนะนำ กล้องถ่ายภาพแบบโปร ที่มี Touch Screen และมีฟังชั่นเทพๆให้หน่อยได้ไหมคะ
ไม่มีความรู้เลยคะ อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆคะ
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 00:44:27 »

ถ้าเป็น touch screen คงต้องมองเริ่มต้นที่ canon eos M หรือ 650D แล้วละมังครับ
HuGnOi
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 09:20:21 »

mirrorless โลดครับ ตัวเล็กๆเบาๆเหมาะกับสาวๆ มีหลายรุ่นหลายยี่ห้อ เลือกซื้อได้ตามใจชอบเลยครับ

มีตังค์ก็ว่าจะซื้อเหมือนกันครับ แต่คงเป็นของนิคอน จอไม่ Touch Screen แต่มีอแดปเตอร์แปลงเมาท์ให้ใช้เลนส์ DSLR ได้  lol
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 00:15:07 »

ถ้าเป็น touch screen คงต้องมองเริ่มต้นที่ canon eos M หรือ 650D แล้วละมังครับ
ขอบคุณมากคะ ที่จริงเล็งๆ canon eos M อยู่เหมือนกันคะ โดยรวมแล้วดูโอเคอยู่คะ เรื่องฟังชั่นการใช้งาน ใช้ยากไหมอะคะ  
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 00:17:42 »

mirrorless โลดครับ ตัวเล็กๆเบาๆเหมาะกับสาวๆ มีหลายรุ่นหลายยี่ห้อ เลือกซื้อได้ตามใจชอบเลยครับ

มีตังค์ก็ว่าจะซื้อเหมือนกันครับ แต่คงเป็นของนิคอน จอไม่ Touch Screen แต่มีอแดปเตอร์แปลงเมาท์ให้ใช้เลนส์ DSLR ได้  lol
ขอบคุณมากคะ พอจะมีรุ่นหรือยี่ห้อไหนแนะนำไหมคะ รบกวนด้วยคะ
Kanit_P
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 10:45:38 »

ถ้าต้องการกล้องโปร เทคโนโลยี่ขั้นเทพ ของแคนนอน ตอนนี้มี EOS M นะครับ ตระกูล EOS เราก็รู้ๆอยู่แล้วจะต้องเป็นกล้องโปร แถมยังมี Touch Screen, ขนาดของ Censor ที่ใหญ่ และ EOS scene analysis อีกด้วย รุ่นนี้ดี ฟันธงครับ
tpp

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 10:46:05 »

canon EOS M เป็นมิลเลอร์เลส ครับ ขนาดเท่าคอมแพค เปลี่ยนเลนซ์ได้ สะดวกมั๊ย อันนี้ต้องทำความคุ้นเคยเอา ทัชได้
canon EOS 650D อันนี้เป็น DSLR Crop Sensor ครับ ขนาดใหญ่เท่า DSLR ปกติ ทัชได้

Sony nex-5 อันนี้เป็นมิลเลอร์เลสเทพอีกตัวครับ ทัชได้
sony rx-1000 นี่เป็นคอมแพคครับ แต่ F เทพครับ ได้กว้างสุด 1.8 สว่างดีทีเดียวครับ ISO สูงๆก็ใช้ได้เลย

Nikon ทัชไม่ได้นะครับ
Nikon 1 V1, S1 เป็นมิลเลอร์เลส ราคาพร้อมเลนซ์ก็แถวๆหมื่นกลางๆครับ ปรับแต่งยากนิดหน่อยต้องกดหลายครั้ง คุณภาพโอเค
Nikon P7700 อันนี้เป็นคอมแพค ราคาหมื่นกลางๆ ซูมได้ ทางยาว 24-200 มม ISO สูงๆไม่ค่อยดี แต่ฟังก์ชั่นการทำงานสามารถปรับได้รวดเร็วจากปุ่มที่คล้ายๆ DSLR ครับ

ถ้าเป็นกล้องโปรใหญ่ก็มีให้เลือกเพียบครับ
canon 6D, 5D MK2, 5D MK3
Nikon D7100 (Crop sensor), D600, D800

ลองพิจารณาดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 10:47:52 โดย tpp » บันทึกการเข้า
HuGnOi

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 12:53:32 »

เล็ง canon eos M ก็เอาเลยครับ ใช้ไม่ยากหรอกครับ ไปเที่ยวพกพาสบาย แต่ถ้าไปเที่ยวกลับผมนี้มีหน้าที่ทำหน้าตาให้วิ้งๆ อย่างเดียวครับ เรื่องภาพผมถ่ายให้ครับ อิอิกำ

samsung camera nx ก็น่าสนใจครับ แต่บางรุ่นไม่มีกันสั่น กล้องแบบใช้ไลฟ์วิวไม่มีกั่นสั่นลำบากครับ ถ้าเอาก็เลือกรุ่นมีกันสั่นดีกว่า
แต่ตัวนี้น่าสนใจตรงมี wifi ในตัวครับ ไปเที่ยวในที่ๆมี wifi hotspot ก็ถ่ายปุ๊บอัพเฟสบุ๊คปั๊บ หรือถ้าไม่มีฟรี wifi ก็ใช้พวกมือถือแชร์ wifi ก็ได้ น่าสนใจสำหรับขาแชร์ครับต้องการภาพดีๆ คุณภาพดีกว่ามือถือ อัพเดทกันตลอดเวลาแจ่มเลยครับ

mirrorless เหมาะกับการไปเที่ยวจริงๆครับ เคยเอามาใช้ถ่ายงานพีธีการสภาพแสงโหดๆ ตายหยังเขียด การปรับตั้งค่ามันช้าครับ
tpp

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 14:22:49 »

เล็ง canon eos M ก็เอาเลยครับ ใช้ไม่ยากหรอกครับ ไปเที่ยวพกพาสบาย แต่ถ้าไปเที่ยวกลับผมนี้มีหน้าที่ทำหน้าตาให้วิ้งๆ อย่างเดียวครับ เรื่องภาพผมถ่ายให้ครับ อิอิกำ

samsung camera nx ก็น่าสนใจครับ แต่บางรุ่นไม่มีกันสั่น กล้องแบบใช้ไลฟ์วิวไม่มีกั่นสั่นลำบากครับ ถ้าเอาก็เลือกรุ่นมีกันสั่นดีกว่า
แต่ตัวนี้น่าสนใจตรงมี wifi ในตัวครับ ไปเที่ยวในที่ๆมี wifi hotspot ก็ถ่ายปุ๊บอัพเฟสบุ๊คปั๊บ หรือถ้าไม่มีฟรี wifi ก็ใช้พวกมือถือแชร์ wifi ก็ได้ น่าสนใจสำหรับขาแชร์ครับต้องการภาพดีๆ คุณภาพดีกว่ามือถือ อัพเดทกันตลอดเวลาแจ่มเลยครับ

mirrorless เหมาะกับการไปเที่ยวจริงๆครับ เคยเอามาใช้ถ่ายงานพีธีการสภาพแสงโหดๆ ตายหยังเขียด การปรับตั้งค่ามันช้าครับ

ฟ้องเมียครับเปิ้ล อิอิ กำ

ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่ใช่เอเจนซี่ของ Canon ที่จะมาโปรโมทนะ ผมแนะนำให้ไปลองพวกกล้องคอมแพคระดับสูงๆจะดีกว่าครับ เพราะคอมแพคมันจะไม่เกะกะนักถ้าเทียบกับมิลเลอร์เลส เจ้ามิลเลอร์เลสมันจะมีเลนส์ยื่นออกมาอย่างน้อยก็ซักนิ้วนึงเป็นอย่างต่ำ ถ้าเลนส์ทางยาวเยอะๆมันก็ยิ่งยาวขึ้นไปอีก ทำให้พกยากครับ

แล้วมิลเลอร์เลสนี่ราคาไม่ใช่ถูกนะครับ คือต้องมีสองหมื่นห้าอัพแล้วคุณภาพของภาพเนี่ย มันสู้กล้องใหญ่ที่เรทราคาเดียวกันไม่ได้ด้วย ถ่ายในที่สลัวๆนี่โฟกัสลำบากพอควรครับ

กล้องคอมแพคบางตัว เมนูหรือช๊อตคัตมันเหมือนกับ DSLR เลยนะย้ายปุ่มหรือฟังก์ชั่นเป็นแบบที่เราถนัด ลองไปเลือกๆดูนะครับ ที่เหลือตามเปิ้ลครับ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 21:42:28 »

ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่ใช่เอเจนซี่ของ Canon ที่จะมาโปรโมทนะ ผมแนะนำให้ไปลองพวกกล้องคอมแพคระดับสูงๆจะดีกว่าครับ เพราะคอมแพคมันจะไม่เกะกะนักถ้าเทียบกับมิลเลอร์เลส เจ้ามิลเลอร์เลสมันจะมีเลนส์ยื่นออกมาอย่างน้อยก็ซักนิ้วนึงเป็นอย่างต่ำ ถ้าเลนส์ทางยาวเยอะๆมันก็ยิ่งยาวขึ้นไปอีก ทำให้พกยากครับ

แล้วมิลเลอร์เลสนี่ราคาไม่ใช่ถูกนะครับ คือต้องมีสองหมื่นห้าอัพแล้วคุณภาพของภาพเนี่ย มันสู้กล้องใหญ่ที่เรทราคาเดียวกันไม่ได้ด้วย ถ่ายในที่สลัวๆนี่โฟกัสลำบากพอควรครับ

กล้องคอมแพคบางตัว เมนูหรือช๊อตคัตมันเหมือนกับ DSLR เลยนะย้ายปุ่มหรือฟังก์ชั่นเป็นแบบที่เราถนัด ลองไปเลือกๆดูนะครับ ที่เหลือตามเปิ้ลครับ

ขอบคุณมากๆเลยคะ ได้ข้อมูลเยอะเลยคะ โดยปกติเป็นคนชอบถ่ายรูปคะมีกล้องคอมแพ็คธรรมดาอยู่ ซึ่งมันถ่ายได้ไหม ถ่ายได้ในระดับนึง แต่เรารู้สึกว่าอยากจะลองกล้องโปรดูคะ ขอบคุณทุกๆคำแนะนำมากคะ ^^  
HuGnOi

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 21:52:50 »

ลุงเชนสกัดดาวรุ้งอีกแระ-*-
HuGnOi

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 21:59:06 »

ขอบคุณมากๆเลยคะ ได้ข้อมูลเยอะเลยคะ โดยปกติเป็นคนชอบถ่ายรูปคะมีกล้องคอมแพ็คธรรมดาอยู่ ซึ่งมันถ่ายได้ไหม ถ่ายได้ในระดับนึง แต่เรารู้สึกว่าอยากจะลองกล้องโปรดูคะ ขอบคุณทุกๆคำแนะนำมากคะ ^^  

ผมว่าถ้าอยากลองกล้องโปรจริงๆ อย่าไปสนใจ touch screen ดีกว่ามั้งครับ ไปเล่น DSLR ดีกว่า มันปรับตั้งกล้องได้รวดเร็วกว่ามากๆ

แต่ก็แล้วแต่การใช้งานครับถ้าไม่ได้ต้องไปถ่ายอะไรด่วนๆแบบนั้น mirrorless มันก็คุณภาพไม่แพ้ DSLR
music125500

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 06:45:56 »

แวะเข้ามาฟังด้วยคนคร้าบ  Cool
tipspower
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2013, 07:00:40 »

แวะเข้ามาด้วยนะคร้าบ  Shocked
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์