หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 4 วัน 3 คืน ตะลุยอากาศหนาวบนยอดดอย  (อ่าน 6744 ครั้ง)
FormularOne
Registered User
*

« เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 00:54:58 »

สวัสดีครับ ทริบต้อนรับอากาศหนาว ทริบนี้ไปกันแบบหลายวันหน่อย กางเต้นท์กันเลยทีเดียว
เริ่มต้นออกเดินทางกันวันที่ 3 ธันวาคม 2552 เวลา 9 โมงเช้า ไปแวะที่ อำเภอพร้าวเพื่อตุนเสบียง
และไปซ่อมคอมพิวเตอร์ให้คุณแม่ของ 1 ในทีมเดินทางคราวนี้ หลังจากนั้นออกเดินทางไปที่ อ.เชียงดาวโดยใช้ถนนสายพร้าวเชียงดาวสายเก่า ถนนก็ค่อนข้างดี แต่ ด่านตรวจเยอะมาก เหอๆ เตรียมบัตรประชาชนไว้ให้ดีครับ
เดินทางจากเชียงดายไป อ.ฝาง ถึง อ. ฝางตอนบ่าย จุดหมายของเราก็คือ ดอยฝ้าห่มปก( ฟ้าห่มปก )ก็ต้องเดินทางที่ที่ทำการอุทยานแห่งชาติดอยฝ้าห่มปกก่อน เพื่อไปลงทะเบียนและจ่ายเงินค่าเช่าที่กางเต้นท์ ถ้าท่านไม่ได้นำเต้นท์ไป ที่นี่มีให้เช่า รวมถึงอุปกรณ์เครื่องนอนต่างๆ และรถที่จะนำท่านขึ้นไปส่งถึงยอดดอยผ้าห่มปก แต่ถ้าเอารถไปเอง แนะนำรถที่ยกสูงจะดีกว่า และถ้าได้ 4X4 ด้วยจะปลอดภัยและสะดวกกว่ามาก ออกจากที่ทำการอุทยาน ต้องขับรถย้อนออกมากลับออกมา แล้วขับขึ้นไปดอยฝ้าห่มปก จะมีทางลูกรัง โหดๆอยู่ประมาณ 19 กม.
พอไปถึงจะมีเจ้าหน้าที่มาคอยแนะนำท่าน เจ้าหน้าที่ ที่นี่ต้อนรับดีมากๆครับ แนะนำทุกอย่าง วันที่ผมไปถึง คนยังน้อยมาก สมารถเลือกกางเต้นท์ได้ตามสบาย หุหุ วิวดี น่านอนมากๆ แต่หนาวครับ

สังเกตุรถที่มาแต่ละคันนะครับ วันนั้นทั้งวันทีคนขึ้นไปเท่าที่เห็นนี่หละครับ

ที่ตั้งเต้นท์ของพวกผมครับ ตอนแรกก็มีแค่นี้ แต่พอตอนเย็น ไหงมาอีก 2 กลุ่ม เหอๆ

อีกมุมหนึ่งของจุดตั้งเต้นท์ครับ

มุมนี้ตรงจุดป้ายที่บอกว่าดอยผ้าห่มปก และเป็นทางเดินขึ้นไปบนยอดดอยครับ

บรรยากาศพระอาทิตย์ตกดินครับ สวยมาก และอากาศเริ่มเย็นลงเรื่อยๆ

พอตกกลางคืนสภาพก็เป็นอย่างที่เห็นครับ หนาวจริงๆ รูปนี้ถ่ายไว้ตอน 01.00 ครับ อุณหภูมิตอนนั้น ประมาณ 3 องศา เรามีนัดกับ คนนำทางตอน 03.00 เพื่อขึ้นไปบนยอดดอยฝ้าห่มปก

พอถึงเวลาที่นัดพี่เค้าจะมาปลุกเพื่อเดินทางกัน แต่สำหรับพวกผมไม่ต้องปลุกครับ หนาวจนนอนไม่หลับ ต้องลุกมา
ต้มมาม่า+กาแฟกิน แก้หนาว การเดินทางไปยอดดอยนั้น ระยะทาง 3.5 กม. แต่ถ้าไม่อึดจริง อย่าเดินดีกว่าครับ
เหนื่อยมากๆ เดินขึ้นเขาเกิน 80 % ต้องผ่าน ดง หาญช้างร้องด้วย ซึ่งผมเองเผลอไปโดนเข้า แสบมากๆครับ ดีที่พกยาหม่องไปด้วย ช่วยได้เยอะครับ ใช้เวลาเดินทาง ประมาณ 2 ชั่วโมงก็จะถึงยอดดอย ระหว่างทาง ท่านจะถอดเสื้อผ้าที่ใส่มาออก เพราะเดินกันจนร้อนมากๆ แต่พอถึงยอดดอยจะมียาแก้ร้อนให้ท่าน คือ ลืมนั่นเอง เราจะรู้สุกหนาวจับใจขึ้นมาอีกครั้ง นั่งรอสักพักพระอาทิตย์ก็จะเริ่มขึ้น

บนนี้หนาวจนกล้อง VDO ที่ผมนำไปไม่สามารถทำงานได้ เลนส์ค้างเลย

ด้านที่พระอาทิตย์ขึ้นคือรูปด้านบน ส่วนอีกด้านยังเห็นพระจันทร์อยู่เลยครับ

แต่ที่นี่ไม่หนาวจนถึงขนาดมีแม่คะนึ้งนะครับ (ณ วันที่ผมไป หลังจากนั้นไม่ทราบครับ)

วันแรกของการเดินทาง+เช้าของวันที่ 4 ธันวาคม 2552 ต่อจากนี้เราจะเดินทางไปที่ อ. ปาย กันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2009, 09:17:32 โดย FormularOne » บันทึกการเข้า
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 01:46:33 »

น่าอิจฉาจริงๆครับ great
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 01:51:05 »

น่าไปจังครับ อิอิ lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 02:41:50 »

หลงแด๊กกระทิงแดงไปขวดนึง อดไม่ได้ไปเซเว่นดอกเดียว สงสัยจะหลับยากครับงานนี้ กำ
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 08:19:16 »

สวยจัง เห็นแล้วนึกถึง จ.อุบล ตรงผาแต้มครับ ตรงนั้นก็สวยใช่เล่น โดยเฉพาะตอนเช้าๆ ยิ่งช่วงนี้
อากาศกำลังหนาวดีด้วย ^^
beerking

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 08:31:19 »

สวยจัง lol
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 11:17:06 »

ดูรูปก็หนาวหล่ะ

Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 16:59:18 »

เอาภูเขามายั่วอีกแล้ว สวยจัง อยากไปมั่ก ๆ เลยครับ แต่หนาวมากเลยอ่ะ จะอยู่ได้มั้ยเนี่ยผม  Cry

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
สบาย-สบาย

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 23:32:01 »

สวยงามจริงๆ ทั้งวิวและภาพที่ถ่ายทอดออกมา

อยากไปเที่ยวรับอกาศหนาวๆบ้างครับ ไม่มีเวลาเลยช่วงนี้

ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันกันครับ

dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2009, 10:39:13 »

สวยจังเลย

รับfitting3/8จ้า
yuki_kaze

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2009, 11:28:35 »

ถ่ายทอดอารมณ์ได้ดีเลยครับ

รู้สึกสดชื่นตามไปด้วย great

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์