หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเน้นเรื่องโหลดบิท+ไร้แผ่น จัดสเปกแบบ ???  (อ่าน 10648 ครั้ง)
Extramono
Registered User
*

« เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010, 02:36:12 »

ถ้าเครื่องที่เน้นเปิดโหลดบิท ไร้แผ่น อยากสอบถามหน่อยครับ

ว่าต้องเน้นไปทางไหน เช่นเครื่องเก่าผม เต็ม DVD 1 แผ่น ใช้เวลา 6-7 นาทีครับ

แต่บางคนบอกว่าสามารถไร้ได้ต่อแผ่น แค่4-5 นาทีเท่านั้น

เลยอยากทราบว่าถ้าจะอัพเครื่องมาเพื่อเน้นไร้แผ่นต้องเน้นอัพอะไรครับ

อัพ แรม หรือ CPU หรือว่าทั้ง2 อย่างครับ

แล้ว HDD นี้ต้องเป็นประเภทไหนครับถึงจะส่งผ่านข้อมูลไวที่สุดครับ

~๊•EnaBle•~๊
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010, 17:09:04 »

ตามข้างล่าง ๆคับ  oh

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม 2010, 18:40:22 โดย ~๊•EnaBle•~๊ » บันทึกการเข้า
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010, 18:37:09 »

ขอตอบเป็นข้อ ๆ ดังนี้

1. เน้นโหลดบิต ควรรักษาระบบไฟของเครื่องไว้ให้ดี เช่น ใช้ power supply คุณภาพสูง (ไม่จำเป็นต้องวัตต์เยอะ ทั้งนี้เลือกให้เหมาะสมกับอุปกรณ์ในเครื่องของเรา) และหากที่บ้านไฟตก ไฟดับบ่อย ควรหา UPS ที่มี stabilizer ในตัวมาใช้ ก็จะช่วยรักษา HDD ของเราให้ใช้ได้นานแล้วครับ

2.บัฟเฟอร์ของไรท์เตอร์มัน 8 MB เท่ากันหมดครับ เวลาสั่งไรท์ มันจะทำการโหลดข้อมูลมารอที่บัฟเฟอร์ก่อนแล้ว ดังนั้นไม่ว่าท่านจะใช้ไรท์เตอร์ยี่ห้ออะไร มันก็ทำงานในลักษณะนี้หมด (ไม่เกี่ยวกับ HDD นะครับ)

3.การไรท์ได้เร็วหรือช้า ขึ้นอยู่กับแผ่นและเครื่องไรท์ของท่าน และการเลือกความเร็วในการไรท์ด้วยครับ ทั้งนี้ควรเลือกความเร็วให้เหมาะสมกับชนิด/ความสำคัญของข้อมูล

4.อัพแรม + CPU ไม่ส่งผลในเรื่องนี้ครับ HDD ก็เอาแบบธรรมดาทั่ว ๆ ไป หลีกเลี่ยง WD ฉลากสีเขียวก็พอ

เท่าที่ผมนึกออกก็มีเท่านี้ หากผมผิดยังไงก็ขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม 2010, 21:47:26 โดย Cybernetic » บันทึกการเข้า

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010, 20:50:06 »

ตามข้างบนครับ

อิอิ

รับfitting3/8จ้า
charif

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010, 22:30:14 »

ไรท์ DVD 1 แผ่น 6-7 นาที ถือว่าปกติมากๆัคับ ^^

i5 750 | GD80 | RH/1333 | Halems | 465GTX+Zalman | STX | TT675w| 1LS+103SJ+640KS | 40"EX500
Cybernetic

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010, 22:33:45 »

ตอนผมไรท์หนังนี่ เกือบ ๆ 10 นาทีเลยนะครับ ใช้ความเร็ว 8x ครับ ถ้าข้อมูลทั่วไปก็ใช้ 12x ได้

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Extramono
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 02:25:09 »

1. เน้นโหลดบิต ควรรักษาระบบไฟของเครื่องไว้ให้ดี เช่น ใช้ power supply คุณภาพสูง (ไม่จำเป็นต้องวัตต์เยอะ ทั้งนี้เลือกให้เหมาะสมกับอุปกรณ์ในเครื่องของเรา) และหากที่บ้านไฟตก ไฟดับบ่อย ควรหา UPS ที่มี stabilizer ในตัวมาใช้ ก็จะช่วยรักษา HDD ของเราให้ใช้ได้นานแล้วครับ

2.บัฟเฟอร์ของไรท์เตอร์มัน 8 MB เท่ากันหมดครับ เวลาสั่งไรท์ มันจะทำการโหลดข้อมูลมารอที่บัฟเฟอร์ก่อนแล้ว ดังนั้นไม่ว่าท่านจะใช้ไรท์เตอร์ยี่ห้ออะไร มันก็ทำงานในลักษณะนี้หมด (ไม่เกี่ยวกับ HDD นะครับ)

3.การไรท์ได้เร็วหรือช้า ขึ้นอยู่กับแผ่นและเครื่องไรท์ของท่าน และการเลือกความเร็วในการไรท์ด้วยครับ ทั้งนี้ควรเลือกความเร็วให้เหมาะสมกับชนิด/ความสำคัญของข้อมูล

4.อัพแรม + CPU ไม่ส่งผลในเรื่องนี้ครับ HDD ก็เอาแบบธรรมดาทั่ว ๆ ไป หลีกเลี่ยง WD ฉลากสีเขียวก็พอ

เท่าที่ผมนึกออกก็มีเท่านี้ หากผมผิดยังไงก็ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณครับ   ว่าแต่.....

WD ฉลากสีเขียว มันไม่ดีอย่างไรหรอครับ ? ผมไม่ทราบจริงๆ เห็นว่ามันอาจจะประหยัดไฟกว่า

แล้วขอถามเสริมอีกนิดครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนมาโหลดบิทแบบไม่เปิดคอมพ์(เมื่อก่อนเปิดตลอดจน MB พัง)

ต้องซื้ออะไรเพื่มบ้างครับ ? เช่น

1.modem rounter ของอะไรรุ่นไหน(รบกวนระบุด้วยครับ) เพราะเห็นแพงๆก็มีปัญหาเยอะเช่น เนทหลุดทุก 5 นาทีบ้างอะไรบ้างครับ

2.HDD ต้องเป็นแบบ external รึป่าวครับ หรือว่า ซื้อแบบ in แล้วซื้อ dock ได้รึไม่ครับ ?

Cybernetic

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 08:58:16 »

ขอบคุณครับ   ว่าแต่.....

WD ฉลากสีเขียว มันไม่ดีอย่างไรหรอครับ ? ผมไม่ทราบจริงๆ เห็นว่ามันอาจจะประหยัดไฟกว่า

แล้วขอถามเสริมอีกนิดครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนมาโหลดบิทแบบไม่เปิดคอมพ์(เมื่อก่อนเปิดตลอดจน MB พัง)

ต้องซื้ออะไรเพื่มบ้างครับ ? เช่น

1.modem rounter ของอะไรรุ่นไหน(รบกวนระบุด้วยครับ) เพราะเห็นแพงๆก็มีปัญหาเยอะเช่น เนทหลุดทุก 5 นาทีบ้างอะไรบ้างครับ

2.HDD ต้องเป็นแบบ external รึป่าวครับ หรือว่า ซื้อแบบ in แล้วซื้อ dock ได้รึไม่ครับ ?

1.WD เขียว มันไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่มันเป็น hdd ที่เค้าออกแบบมาเพื่อการประหยัดพลังงานเป็นหลักครับ ตอน hdd มัน idle มันจะลดรอบการหมุนจานแพลตเตอร์ลงมา ซึ่งแน่นอนว่าคงประหยัดไฟเพิ่มขึ้น hdd รุ่นนี้ผมว่ามันเหมาะกับการเก็บข้อมูลเท่านั้น ไม่แนะนำให้ซื้อไปลง OS เพราะมีหลายคนเห็นว่ามันถูกและบัฟเฟอร์เยอะ เลยคิดว่ามันแรงและคุ้ม ซื้อไปลงวินโดวส์ ปรากฏว่าช้าตั้งแต่ตอนลง ไปจนถึงตอนใช้งาน

2.เร้าเตอร์อะไรหว่า ท่านจะให้ผมแนะนำอะไรครับ ?  เดิมใช้ของอะไรรุ่นไหนอยู่ ถ้าจะเปลี่ยนมีงบเท่าไหร่ ลงรายละเอียดหน่อยครับ และทำไมถึงอยากเปลี่ยน

3.โหลดบิตไม่เปิดคอม ต้องไปเล่นพวก Ext. HDD ที่มีเขียนระบุต่อท้ายว่า NAS (Network Attached Storage) ด้วยนะครับ และอ่านต่อไปให้ละเอียดอีกหน่อยว่าเค้ามีเขียนว่า Build-in Bittorrent Client ด้วยหรือไม่ ถ้ามีนั่นแหละใช่เลย เท่าที่เห็นในบ้านเราก็จะมียี่ห้อ Buffalo (ร้าน JIB มีขายครับ), Zyxel (ลองไปถามร้าน hardware house) ส่วนพวก bit box นั้นก็มีเหมือนกันแต่ผมไม่มีข้อมูล

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 11:05:35 »

งานนี้ Atom ยังไปได้เลยครับ อิอิกำ drunk
2jz_turbo

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 13:36:15 »

ถ้าจะซื้อเครื่องใหม่ ผมแนะนำอย่างที่ลุงหมอบอกเลยคับ Atom คับ ประหยัดไฟดี

เรื่องการโหลด bit ไม่เปิดคอมนี่ รู้สึกว่า Western PlayOn ก็โหลดได้นะคับ แล้วก็สามารถใส่ได้ทั้ง hdd แบบปรกติ แล้วก็ ext ผ่าน usb ด้วยคับ

Cybernetic

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 13:45:39 »

ถ้าจะซื้อเครื่องใหม่ ผมแนะนำอย่างที่ลุงหมอบอกเลยคับ Atom คับ ประหยัดไฟดี

เรื่องการโหลด bit ไม่เปิดคอมนี่ รู้สึกว่า Western PlayOn ก็โหลดได้นะคับ แล้วก็สามารถใส่ได้ทั้ง hdd แบบปรกติ แล้วก็ ext ผ่าน usb ด้วยคับ

น่าสนใจครับ ตัวละเท่าไหร่ครับแคน แล้วตัว client เป็นโปรแกรมไหนครับ utorrent เลยหรือเปล่า

2jz_turbo

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 15:43:22 »

น่าสนใจครับ ตัวละเท่าไหร่ครับแคน แล้วตัว client เป็นโปรแกรมไหนครับ utorrent เลยหรือเปล่า

โทรไปถามมาให้แล้วคับ ยืนยันว่าโหลดได้ แต่รูสึกว่า interface จะเป็นของทาง WD เองน่ะคับ เรื่อง interface ยังไม่ยืนยันนะัคบ เพราะว่าเจ้าของเค้าบอกว่ายังไม่เคยใช้งานเลยในส่วนนี้

ราคารู้สึกว่าน่าจะ 55xx THB ม้างคับ ไม่รวม HDD เน้ออออ

Cybernetic

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 15:58:26 »

interface ของมันเองกลัวว่าจะมีปัญหากับเวบบิตต่าง ๆ หรือเปล่านี่สิครับ เสี่ยงเหมือนกันนะ

ห้าพันกว่าเฉพะเบย์นี่ พี่ว่าไปสอยของบัฟฟาโล่ดีกว่า

2jz_turbo

« ตอบ #13 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 16:08:53 »

interface ของมันเองกลัวว่าจะมีปัญหากับเวบบิตต่าง ๆ หรือเปล่านี่สิครับ เสี่ยงเหมือนกันนะ

ห้าพันกว่าเฉพะเบย์นี่ พี่ว่าไปสอยของบัฟฟาโล่ดีกว่า

ยังไม่ยืนยันนะคับพี่ ผมเองก็หาข้อมลไม่เจอเลย แต่เหมือนจะเป็นอย่างที่ว่าแหละคับ

ส่วน buffalo นี่ไม่ทราบว่าเปลี่ยน hdd ได้หรือเปล่าคับ ถ้าได้นี่แจ่มเลยนะ

อีกนิดนึงนะคับ ผมมีข้อเตือนใจสำหรับคนที่อยากได้ NAS มาใช้งานด้วยนะคับ คือ เนื่อง NAS ส่วนใหญ่จะมี OS ในตัวเองคับ และส่วนมากก็เป็น Linux เสียด้วย ซึ่งทำให้ NAS บางยี่ห้อ hdd จะถูกบังคับให้ format เพื่อเปลี่ยน FAT ไปเป้น EXT3 หรือ EXT4 เท่านั้นนะคับ ถึงจะทำงานได้ ฉะนั้น เวลาซื้ออ่านฉลากกันดูดีดีเด้อคับพี่น้อง ว่ารองรับ NTFS หรือเปล่า

Cybernetic

« ตอบ #14 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 16:17:06 »

อิอิครับใช่เลย buffalo ก็ลีนุกซ์ครับ แต่สามารถฟอร์แมต ntfs ได้นะครับ แต่เรื่องแกะเปลี่ยน hdd นี่ยังไม่เคยถามดีลเลอร์เหมือนกัน เดี๋ยวรอมันหมดประกันก่อนครับ เดี๋ยวแงะให้ดู lol

แต่แว่ว ๆ มาว่าใส้ในมันเป็นซัมซุงนะครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์